overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: จะแบ่ง Section ให้ลำบากทำไมคับ

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

Default จะแบ่ง Section ให้ลำบากทำไมคับ

อย่างเดิมดีอยู่แล้ว จะแบ่ง Section ให้คนน้อยลงทำไมคับ

OverclockZone Member interpower's Avatar

ผมว่าแบบนี้ก็ดีนะแต่ว่ามันแยกเยอะไปหน่อย เอา pc กะคอนโซลก็พอละ

OverclockZone Member 645ci's Avatar

ผมก็คิดงั้นนะ กระทู้ที่ผมตั้งไม่ค่อยมีคนตอบเลยอะ เคยตอบกันไม่หวาดไม่ไหว ตอนนี้เงียบมาก มีผมดันอยู่คนเดียว

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

คือจากการสำรวจการเติบโตของ user ที่เข้ามาใช้บริการห้องเกมส์นั้น
    มีการเติบโตขึ้นอย่างก้าวกระโดด จากเดิมเมื่อปี 2007 จน มาถึง 2008

ทางเราเห็นช่องทางที่จะขยับขยายจำนวน user ที่จะเพิ่มมากขึ้น
    ในปี 2009 และเชื่อว่า จะมีจำนวน user ที่เข้ามาใช้บริการที่ฟอรัมนี้
    เพิ่มขึ้นอีกแน่นอน จึงเกรงว่าถ้าไม่ทำการขยายฟอรัมตั้งแต่เนิ่น ๆ
    พอคนเริ่มล้น จะเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมได้ยาก

ดังนั้นพวกท่านทุกคนจะเป็น user กลุ่มแรก ๆ ที่พบกับความเปลี่ยนแปลง
    อาจจะยังไม่ชินกับการแบ่งเซคชั่นใหม่ ๆ

แต่ผมเชื่อว่า อนาคต จะต้องมีการใช้บริการที่ห้องนี้มากกว่าเดิมขึ้นอย่างแน่นอน

ด้วยความเคารพ

สรุปคือ ทำรองรับเอาไ้ว้ในอนาคตที่จะมีคนมาใช้บริการมากขึ้นครับ

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เกรงว่าพอคนเริ่มเยอะ มันจะคล้าย ๆ ประมูลในห้อง แรคนาร๊อก ที่อะไร ๆ เอะอะก็ห้องแร็กนาร็อค ไม่เป็นระบบ

แล้วสุดท้ายก็เป็นอย่างที่เห็นครับผม

OverclockZone Member darkface's Avatar

เข้าใจแล้วครับ

ผมก็งงๆว่าต้องเข้าห้องไหนแน่

ระยะแรกอาจจะงงกันบ้างครับ

จริง ๆ อย่างหน้านึง รับได้ 30 กระทู้

พักนี้เห็นพวกตั้ง clan มา นัดเล่น hamachi ดัน ๆ กัน

จนพวกที่เป็นปัญหาจริง ๆ ถามไม่ได้ หรือคุยเล่นกัน

ผมก็เคยมีแนวคิดจะแยกกัน โดยแยกเป็นกลุ่มใหญ่ ๆ ที่ส่้วนใหญ่ใช้บริการในห้องนี้

คือห้อง

General Zone
    ตอบปัญหาทั่วไป ปัญหาเรื่องการลงเกมส์ สเปคต่าง ๆ ของเกมส์ การอัพเดทแพท และปัญหาเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ << ห้องนี้ตอบปัญหาทั่วไป ปัญหาของการลงเกมส์ ปัญหา ฮาร์ดแวร์ ปัญหาต่าง ๆ ทางเทคนิค

Online Zone
    ห้องนัดรวมตัวกันเล่นแบบ Multiplayer ของสมาชิก ผ่านโปรแกรมต่าง ๆ หรือเซิฟเวอร์ที่ให้บริการต่าง ๆ

รองรับการเล่นแบบ online เพื่อความเหนียวแน่นในสังคม

Review & Preview
    บทความรีวิว และ แนะนำเกมส์ใหม่ ๆ พร้อมทั้งวันที่กำหนดจำหน่าย

แนะนำเกมส์ใหม่ ๆ สอบถามวันจำหน่าย ต่าง ๆ เกี่ยวกับเกมส์ใหม่ ๆ
    เดโม่เกมส์ต่าง ๆ หรือบทความรีวิว ที่นี่เลย

Game Guide
    บทสรุปเกมส์ แนวทาง ถาม-ตอบ เนื้อเรื่องทั้งแบบละเอียด และแบบย่อ สูตร และเทคนิคต่าง ๆ

ทุกอย่างเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง สูตรต่างๆ เทคนิคการเล่น ที่นี่เลย

Console Zone
    สถานที่พบปะกันของกลุ่มผู้เล่นเกมส์ Console

ต่อไปห้อง games จะลบนะครับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

มึนครับ แล้วน่าจะแยก อุปกรณ์คอมพิวเตอร์แต่ละอย่างในห้อง IT market ด้วยสิครับ
    ผมว่า น่าจะแยกตั้งนานแล้ว จะได้ช่วยหาของได้ง่าย และลดการดันกระทู้ตัวเอ็งอีกด้วย

OverclockZone Member Violent's Avatar

ขอ โนโหวต ละกัน รอดูกันไป

มึนครับ แล้วน่าจะแยก อุปกรณ์คอมพิวเตอร์แต่ละอย่างในห้อง IT market ด้วยสิครับ
    ผมว่า น่าจะแยกตั้งนานแล้ว จะได้ช่วยหาของได้ง่าย และลดการดันกระทู้ตัวเอ็งอีกด้วย
    ในส่วนของการแยกสินค้าใน IT MARKET เราก็พยายามที่จะพัฒนาฟังก์ชั่นการค้นหาเรื่อย ๆ ครับ
    ขอน้อมรับฟังข้อเสนอของทุก ๆ ท่านนะครับ

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

แบ่งให้มันน้อยกว่านี้ไม่ได้เหรอเฮีย

ห้องใช้งานจริง ๆ ก็ประมาณ 3 ห้อง คือ

เจเนอรอล
    เกม ไกด์

ส่วนรีวิว แอนด์พรีวิว
    นั้นมันเป็นห้องประจำวาระเกมส์ออก

ส่วนคอนโซลนี่ก็มีคนอยู่แหละ

OverclockZone Member palizzo's Avatar

แล้วอย่าง online zone มันต้องเฉพาะเกมส์ออนไลน์หรือเปล่าเช่น rag sf ไรพวกนี้(ไม่รู้สมัยนี้เค้าเล่นไรกันที่เล่นตามร้านเน็ตคาเฟ่) เพราะเข้าไปส่วนใหญ่ก็จะเห็นเกมส์ออฟไลน์แต่เล่นออนไลน์(งงป่ะ)อย่างนัดเล่น COD ผ่านฮามาชิไรพวกนี้ COD ผมนับว่าเป็นเกมส์ออฟไลน์นะแต่มันเล่นออนไลน์ได้แค่นั้น

แล้วอย่าง General Zone ทำไมไม่รวมกับ Games ไปเลยล่ะเพราะยังไงมันก็อยู่ใน Game Zone

แบ่งเยอะไปเน้อ มันดูลำบากอ่ะ
    ที่จริงแบ่งแค่
    บอร์ดเกมส์ คุยเรื่องเกมส์ แนะนำทริก preview+review
    บอร์ดนัดเล่นออนไลน์ ไว้สำหรับนัดเล่นออนไลน์โดยเฉพาะ
    ห้องแจ้งปัญหาในเกมส์ มีปัญหาอะไร มาคุยในนี้
    แค่นี้ก็พอมั๊ง

คือห้อง Games กำลังจะลบครับ

เท่านั้นเอง เลยดูเหมือนกับว่ามัน

conflict กัน

แบบว่านะ พี่อะคิดไกลไปหรือเปล่าครับ อย่าเอาเว็บ Overclock ที่ยิ่งใหญ่ไปเทียบกับประมูลดิคับ คนเล่นเกมคอนโซลน้อยกว่าเกม ออนไลน์เป็นไหนๆ พวกเราที่อยู่กันก็เป็นพวก เกมออฟไลน์กันซะส่วนใหญ่ แบ่งSectionไป ผมว่า คนน้อยลงกว่าเดิม จากวันๆผมเปิดเข้ามาดูบอร์ดเกม แต่เดี๋ยวนี้ ไม่อยากจะเข้า ไม่อยากจะตั้งกระทู้แล้ว ไม่รู้ว่าจะมีคนมาตอบหรือเปล่า ตั้งแต่แบ่งมา ผมเห็นคนที่ดูอยู่แต่ละห้อง หลัก10 ยังไม่ถึงเลย จากเมื่อก่อนไม่แบ่งคนดูเป็นร้อย

เฮ้่ออออออ สงสัยต้องย้ายที่สถิตซะแล้ว

แบบว่านะ พี่อะคิดไกลไปหรือเปล่าครับ อย่าเอาเว็บ Overclock ที่ยิ่งใหญ่ไปเทียบกับประมูลดิคับ คนเล่นเกมคอนโซลน้อยกว่าเกม ออนไลน์เป็นไหนๆ พวกเราที่อยู่กันก็เป็นพวก เกมออฟไลน์กันซะส่วนใหญ่ แบ่งSectionไป ผมว่า คนน้อยลงกว่าเดิม จากวันๆผมเปิดเข้ามาดูบอร์ดเกม แต่เดี๋ยวนี้ ไม่อยากจะเข้า ไม่อยากจะตั้งกระทู้แล้ว ไม่รู้ว่าจะมีคนมาตอบหรือเปล่า ตั้งแต่แบ่งมา ผมเห็นคนที่ดูอยู่แต่ละห้อง หลัก10 ยังไม่ถึงเลย จากเมื่อก่อนไม่แบ่งคนดูเป็นร้อย

เฮ้่ออออออ สงสัยต้องย้ายที่สถิตซะแล้ว
    แต่พวกเกมส์คอนโซล ก็เห็นมาตั้งกันไหน ๆ ก็จัดหมวดหมู่แล้ว
    ก็เอาให้คอนโซลสัก 1 ห้อง

ส่วน online โซน ก็ไม่ได้ทำไว้สำหรับเกมส์ ออนไลน์โดยเฉพาะครับ
    จะเรียกว่าเป็นฟอรัม คอมมิวนิตี้ดีกว่า โดยส่วนใหญ่เกมส์ออฟไลน์สมัยนี้
    ก็สามารถเล่นออนไลน์กันได้ผ่านโปรแกรม ฮามาชิ หรือ garena
    ถูกไหมครับ ซึ่งตอนนี้้มันก็กำลังบูมกันมากด้วย
    แย่งห้องไว้ดีกว่าให้มาปะปนกัน แล้วดันไม่เว้นชั่วโมง

ส่วนเรื่องแบ่งเซคชั่นแล้วคนน้อยลงกว่าเดิม อันนี้ขอให้ดูไปเรื่อย ๆ
    ดีกว่าครับ หลาย ๆ อย่างยังไม่เข้าที่เข้าทาง

ซึ่งจากการคาดเดา เราก็เชื่ออยู่แล้วครับว่าในช่วงแรก
    อะไรยังไม่เข้าที่เข้าทาง คงต้องมีคนบ่นออกมากันบ้าง
    เพราะไม่คุ้นชินกับสภาพเดิม ๆ

แต่ที่เราจัดทำขึ้นมา เพื่อต้องการวางระบบให้ดียิ่งขึ้นไป

มันไม่เหมือนกับห้องขายสินค้า ที่มีจำแนกประเภทอย่างชัดเจน

เช่นห้อง IT Market พอเริ่มมีพวกเครื่องเสียงมาเยอะ
    ก็แยกเป็น Hifi Market คนก็จะรู้กันในทันที

แต่ถ้าห้องเกมส์คนล้นออกมา แล้วจะมาแยกทีหลัง
    ผมเชื่อว่าทำไม่ได้แน่นอนครับ ต้องมีคนออกมาโวย
    ซึ่งเราดำเนินการตั้งแต่เนิ่น ๆ ดีกว่าจะปล่อยให้จำนวนคน
    ล้นเท่าห้องขายสินค้า

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

คนเล่นเวปนี้ผมว่าส่วนใหญ่สนใจแต่ฝั่ง PC เป็นหลักนะครับ... ส่วนห้องเกมคอนโซลตั้งไว้ไม่รู้จะเหงารึป่าว
    เพราะคนที่เล่นเกมพวกนั้นส่วนใหณ่จะติดตามเวปขาประจำเขาอยู่เหมือนกัน...

OverclockZone Member qbert's Avatar

ที่คุณมหาชะนีพูดผมว่าก็มีเหตุผลนะคับ มันก็ไม่ได้ดูน่าเกียจเท่าไหร่ พวกเราอาจจะยังไม่ชินกันเท่าไหร่แค่นั้นเอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks