overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เครื่องผมเข้า Folder ช้าผิดปรกติครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร

OverclockZone Member puthai's Avatar

Unhappy เครื่องผมเข้า Folder ช้าผิดปรกติครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร

เครื่องผมเข้า Folder ช้าผิดปรกติครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร

ลูกแรกซื้อมาได้ ไม่ถึงอาทิต ก็ต้องเอาไปเครมแล้วเพราะเสียงดังและเจอปัญหาแบบเดียวกัน แต่หลังจากได้ตัวนี้มา เสียงเงียบมากแต่ปัญหาเข้า Folder ก็ยังช้าอยู่ดี แม้แต่Folder ที่มีไฟล์ไม่ถึง 100mb ยังช้า ประมาณว่า คลิกแล้วมีรูปนาฬิกาทราย ดีเรย์ วินึงถึงเข้าได้ครับ

ปัญหาที่คิดว่าไม่น่าจะใช้
    -มีแอนตี้ไวรัส Nod32
    -ขนาดไฟล์ใหญ่
    -การแบ่งพาทิชั่น Pirmary ทุกไดว์ (50-105-105-205)

สงสัย
    -เป็นที่ windows เพราะถ้าใช้ vista ไม่เจอปัญหานี้ แต่พอใช้ xp เป็น แม้แต่ต่อแบบ AHCI (ASUS P5Q Duleux) แต่เครื่องก่อน ๆ สเปคต่ำกว่าที่ใช้อยุ่ตอนนี้มาก ไม่เห็นจะเป็นเลย

---ผมจนปัญญาแล้วครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่อยากใช้ vista แล้วครับ เพราะทำงานบ่อยกว่าเล่นเกมส์

ปล. มันเสียอารมณ์ครับ เหมือนใช้ Celeron เลย

OverclockZone Member puthai's Avatar

กำรูปไม่ขึ้น

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

โดนไวรัสหรือเปล่าครับ

แล้วตัวแอนตี้ไวรัสมีการอัพเดตอย่างเป็นประจำหรือเปล่าครับ

ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ได้เป็นที่ปัญหาไวรัส ก็น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมวินโด้เองครับ

ลองลงพวกวินโด้เอ็กซ์พีแบบที่ไม่ได้โมนะครับ......แต่อย่าเอาพวกเอ็กซ์พีที่โมแล้ว

เพราะว่าตัวโปรแกรมมันไม่ค่อยเสถียร และยังมีปัญหาจุกจิกบางส่วน

Quote Originally Posted by MR.GUNCOM View Post
    โดนไวรัสหรือเปล่าครับ

แล้วตัวแอนตี้ไวรัสมีการอัพเดตอย่างเป็นประจำหรือเปล่าครับ

ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ได้เป็นที่ปัญหาไวรัส ก็น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมวินโด้เองครับ

ลองลงพวกวินโด้เอ็กซ์พีแบบที่ไม่ได้โมนะครับ......แต่อย่าเอาพวกเอ็กซ์พีที่โมแล้ว

เพราะว่าตัวโปรแกรมมันไม่ค่อยเสถียร และยังมีปัญหาจุกจิกบางส่วน
    ไวรัสไม่มีครับ แสกน+หา tools fix แล้ว แอนตี้ไวรัสอัพเดต ตลอดครับ
    ส่วน วินโดว์ เป็นตัว XP Pro SP3 Original+License ของ ม.
    และที่แปลกคือ จะช้าเฉพาะตอนใช้งานธรรมดา แต่ถ้าเปิดเกม แล้วสลับหน้าจอมา คลิกเข้า Folder มันเร็วมากครับ ไม่มีดีเรเลย

อยากทราบว่าเพื่อน ๆ ที่ใช้รุ่นเดียวกันกับผม เจอปัญหานี้รึป่าวครับ

เศร้าถ้าเป็นปัญหาตามกระทู้ด้านล่าง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=378728

Model: ST3500320AS Firmware: SD15

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เข้า folder option แล้วเอา automatically search ออกครับ

Smile

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    เข้า folder option แล้วเอา automatically search ออกครับ
    ขอบคุณมากครับ แต่ตรงนี้ผมลองแล้ว มันไม่มีผลครับ ตอนนี้เลย จะลอง Up FW เป็น SD1A ดูครับ ถ้าไม่หายคงต้องเครมเป็นรอบที่ 3 แล้วหล่ะ ว่าแต่เราขอเค้าให้เปลี่ยนเป็น ตัว 7200.12 เลยได้ไหมครับ ประกัน Synnex ตัวนี้ได้มายังไม่ถึงเดือนเลย

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ต้องเสียเงินค่าเสื่อมสภาพนะครับ Synnex ค่อนข้างเคี่ยว

แต่ดูๆแล้ว เหมือนจะมีปัญหาที่ซอฟท์แวร์มากกว่านะครับ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

ง่ะ เครื่องผมก็ช้าแบบนี้แหละ

เครมได้ด้วยหรอ ไม่รู้มาก่อนเลย

แบบว่าใช้จนชิน - -

OverclockZone Member คิม's Avatar

ลง Driver Mainboard ยังครับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ถ้าใช้XP ปรับAHCI(ชื่อประมาณนี้)ในbiosจากSATA-->IDE เนื่องจากXPไม่รองรับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by LightningBird View Post
    ถ้าใช้XP ปรับAHCI(ชื่อประมาณนี้)ในbiosจากSATA-->IDE เนื่องจากXPไม่รองรับ
    XP ก็ลองรับ AHCI นะ

ง่ะ เครื่องผมก็ช้าแบบนี้แหละ

เครมได้ด้วยหรอ ไม่รู้มาก่อนเลย

แบบว่าใช้จนชิน - -
    ตัวแรกผมได้มา 5 วันเอาไปเครมเลย เสียงดังผิดจากของมือ 1 และเจอปัญหาที่ว่า ไม่เจอ HDD ใน Bios แล้วก็ได้ตัวนี้มาครับ ผมคงต้องใช้ให้ชินแล้วหล่ะ เพราะ อัพเดต FW เป็น SD1A แล้วก็ยังไม่หาย

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ลง Driver Mainboard ยังครับ
    ลงหมดแล้วครับ ทุกตัวเลยครับ

ลองไป 2 โหมดแล้วครับ IDE และ AHCI ขาดแต่ RAID ยังไม่ได้ลองครับ ใน XP นะ

OverclockZone Member =]Wazabi[='s Avatar

ขออนุญาติขุดขึ้นมาครับผมเป็นแบบท่าน จขกท. เหมือนกันครับปัญหาเดียว เล่นเกมแล้วพับออกมาจะเข้าได้เร็วปกติดี
    อีกอย่างจะช้าเฉพาะโฟลเดอร์ในไดรฟ์ D-C หรือพวก MyDocument ไรพวกนี้ เข้าโฟล์เดอร์ที่อยู่หน้าจอปกติดี
    ลงวินโดว์มาหลายครั้งแล้วครับแต่จะเป็น XP SP3 ตลอด

OverclockZone Member hurahara's Avatar

เป็นกับวินโดว์รึปล่าวครับเครื่องผมตามลายเซ็นต์ใช้xpเข้าlocal disk ยังดีเล 1 วิเหมือนกันซึ่งมันจะเป็นบางครั้งและบางครั้งก็ไม่เป็น แต่เครื่องเก่าE8200+p5k+Gskill pi-b 800/4G+8800GT ไม่เป็นทั้งๆที่ใช้วินโดว์เดียวกัน ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้vistaหมดปัญหา

OverclockZone Member =]Wazabi[='s Avatar

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    เป็นกับวินโดว์รึปล่าวครับเครื่องผมตามลายเซ็นต์ใช้xpเข้าlocal disk ยังดีเล 1 วิเหมือนกันซึ่งมันจะเป็นบางครั้งและบางครั้งก็ไม่เป็น แต่เครื่องเก่าE8200+p5k+Gskill pi-b 800/4G+8800GT ไม่เป็นทั้งๆที่ใช้วินโดว์เดียวกัน ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้vistaหมดปัญหา
    ครับๆมันเหมือนจะเป็นบางโอกาสจริงๆ คือข้องใจเลยอยากมาถามครับ ขอบคุณมากๆครับ

ขอขุดหน่อยนะครับ

ผมก็ยังไม่ทราบสาเหตุนะครับ แต่บอร์ดตัวเก่าผมมีปัญหา ตอนนี้ได้ตัวใหม่มา อาการที่ว่าหายแล้วปรกติดีครับ

Bookmarks

Bookmarks