overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ถามเรื่องHDD ของ WD ครับ

OverclockZone Member mikisung's Avatar

Default ถามเรื่องHDD ของ WD ครับ

อยากทราบว่า รุ่น WD Caviar Blue WD6400AAKS 640GB ไม่ดีหรอครับ เพราะว่าผมไปถามร้านของเพื่อน มันบอกว่ารุ่นนี้ไม่ดี แต่ผมงงที่ว่า ไม่ดีแต่ของหมด จึงมาถามเพื่อนๆๆชาว OCZ ว่ารุ่นนี้มันเปนยังไงกันแน่ครับ ผมกำลังจะซื้อ 640Gbอยู่พอดีเลยต้องิคดหน่อย กะซื้อแล้วให้มันคุ้มค่ามากที่สุดครับ 750 มันแพงต่างจาก 640 มาก เลยไม่คิดเอามากกว่านี้แล้ว

ขอบคุงล่วงหน้าเลยครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ใครนะใครบอกว่ารุ่นนี้ไม่ดีจะไปตื๊บให้
    รุ่นนี่ถ้าเอามาทำRaid0ก็แรงกว่า VilociRaptor แล้ว
    ไม่ดีผมว่าไม่ดีที่ประกันมากกว่าครับ

OverclockZone Member mikisung's Avatar

แล้วตัว blue กะ green อ่ะครับ อันไหนเร็วกว่า แล้วอันไหนดีกว่าครับ

OverclockZone Member

green ประหยัดไฟ แต่ช้ากว่า blue

Quote Originally Posted by TheeTa View Post
    green ประหยัดไฟ แต่ช้ากว่า blue
    ประหยัดกว่าเยอะไหมครับ แล้ว ช้ากว่ามากไหม ครับ

น่าจะช้ากว่ามากนะครับ

รอผู้ใช้จริงมาตอบดีกว่า

OverclockZone Member sunserus's Avatar

Quote Originally Posted by mikisung View Post
    อยากทราบว่า รุ่น WD Caviar Blue WD6400AAKS 640GB ไม่ดีหรอครับ เพราะว่าผมไปถามร้านของเพื่อน มันบอกว่ารุ่นนี้ไม่ดี แต่ผมงงที่ว่า ไม่ดีแต่ของหมด จึงมาถามเพื่อนๆๆชาว OCZ ว่ารุ่นนี้มันเปนยังไงกันแน่ครับ ผมกำลังจะซื้อ 640Gbอยู่พอดีเลยต้องิคดหน่อย กะซื้อแล้วให้มันคุ้มค่ามากที่สุดครับ 750 มันแพงต่างจาก 640 มาก เลยไม่คิดเอามากกว่านี้แล้ว

ขอบคุงล่วงหน้าเลยครับ
    เพื่อนคนไหนบอก 640aaks ไม่ดีคับ
    เปลี่ยนเพื่อนด่วนคับ 555+

แรงที่สุดในราคา2500แล้วครับ

mezz's Avatar
    Themall3 รามคำแหง

ขอถามอีกเรื่องครับ
    750Gbหรือ1Tb เร็วกว่า 640 รึป่าวหรือว่าเท่ากันครับ เปนความรู้ครับผม
    ขอบคุงมากครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

640aaks คุ้มที่สุดแล้วคับ ความจุ/ต่อราคา ผมใช้อยู่ 1 ตัว พื้นที่ใช้ได้จิง ประมาณ 596gb ดีมากคับ เอามาเก็บหนังที่โหลดจากบิท ส่วนฮาดดิสยิ่งความจุเยอะ มันจะเร็วกว่า ในยี่ห้อ/ซี่รี่ เดียวกันกับขนาดที่น้อยกว่านะคับ ดูจากผลทดสอบ ตามหนังสือต่างๆ

WD Blue 640GB ตัวนี้แรงที่สุดใน class 640GB แล้วครับ ยี่ห้ออื่นๆเทียบไม่ติดเลย

OverclockZone Member superman9999's Avatar
    อดีต-->ก.ท.ม. ปัจจุบัน-->น.ม.

WD6400AAKS กับ WD RE2 WD3201ABYS
    ตัวไหนแรงกว่ากัน
    ถ้า HDD เกรด Server ไปใช้งานแบบบ้านๆไม่ได้เปิด 24 ชม. แล้วมันจะพังเร็วขึ้น(จากการShutdownที่บ่อยกว่า) หรือไม่มีผลครับ???
    ท่านใดทราบแล้วช่วยตอบก็ขอบคุณมากครับผม

OverclockZone Member quake_the_rock's Avatar
    Bangkok, Ramintra, Latkrabang

Quote Originally Posted by superman9999 View Post
    WD6400AAKS กับ WD RE2 WD3201ABYS
    ตัวไหนแรงกว่ากัน
    ถ้า HDD เกรด Server ไปใช้งานแบบบ้านๆไม่ได้เปิด 24 ชม. แล้วมันจะพังเร็วขึ้น(จากการShutdownที่บ่อยกว่า) หรือไม่มีผลครับ???
    ท่านใดทราบแล้วช่วยตอบก็ขอบคุณมากครับผม
    ถ้าเรื่องความเร็ว WD6400AAKS เร็วกว่าเยอะครับส่วน RE2 ได้ความอึด ถ้าจะเอาทั้งอีดและเร็วคงต้องไป RE3 ล่ะครับ เร็วเกือบๆ WD6400AAKS แต่ค่า MTBF มากกว่า 2 เท่า

cap_zone's Avatar

ร้านเพื่อนคุณอยู่แถวไหนครับนี้

แนะนำแบบนี้ สุดยอดมาก

ควรเปลี่ยนเพื่อนด่วนครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ร้านบอกว่ามันไม่ดี หรือร้านมันไม่มีของกันแน่ (จะได้ซื้อตัวอื่นไปแทน)

ส่วนนี่ผลเทสของ 640AAKS ลูกเดียวด้วย HDTech
    Last edited by gidd009; 4 Feb 2009 at 23:37:02.

ผมอยากทรายอีกเรื่องอ่ะครับว่า
    ทำไมองพี่ข้างบนทุกคนมันเร็วจังอ่ะครับ
    ของผมเปน 320aaks อ่ะ max 81 เอง อ่ะครับ ช่วยบอกที
    เด่วพรุ่งนี้ผมไปซื้อ640 แล้ว
    อิอิ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Quote Originally Posted by mikisung View Post
    ผมอยากทรายอีกเรื่องอ่ะครับว่า
    ทำไมองพี่ข้างบนทุกคนมันเร็วจังอ่ะครับ
    ของผมเปน 320aaks อ่ะ max 81 เอง อ่ะครับ ช่วยบอกที
    เด่วพรุ่งนี้ผมไปซื้อ640 แล้ว
    อิอิ
    มันอยู่ที่รุ่นอะครับ 640 คุ้มสุดๆแล้วละครับ ถ้าอีกอันก็คือ 750 ราคาก็โดดไปแล้วละครับ ตัวนี้คุ้มจิงครับ ลองเอามาทำ Raid 0 แบบท่าน Mezz สิครับ สุดXXXเลย

cap_zone's Avatar

ตัวที่ผมใช้

Bookmarks

Bookmarks