overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: S41 ร้อนจนดับเลยครับ!! หลายรอบแล้ว CRITICAL CRITICAL!

OverclockZone Member

Default S41 ร้อนจนดับเลยครับ!! หลายรอบแล้ว CRITICAL CRITICAL!

ผมเล่นเกมกับ S41 มาก้อจะ 2 ปีแล้วอะคับ แต่ทำไมอยู่ๆ ตอนนี้มันร้อนมาก ตรงที่วางมืออะคับ ตอนแรกๆ มันร้อนจนผมวางมือซ้าย เวลาเล่นเกมไม่ได้ เลยไปเอาผ้าขนหนูมารอง ก้อเล่นแบบนี้ไปได้เกือบเดือนนะคับ แต่ตั้งแต่เมื่อวาน มันร้อน จนถึงปุ่ม WASD บนคีย์ยอร์ด จนวางนิ้วไม่ได้เลยครับ แต่ก้อเพราะความมันของเกม 55 เลยช่างมัน ทนเล่นต่อไป ได้อีกเฮือก คราวนี้คอมดับวูบไปเลย ถึงกับตะลึง!! กดเปิดใหม่ มันก้อไม่ยอมติด ประมาณว่ามีไฟเข้ามาแว๊บนึง แล้วคอมดับเลย พอรอไปซักพัก เปิดใหม่ ก้อเปิดได้แล้วครับ แล้วก้อเล่นต่อไป วันนี้ มันเอาอีกแล้ว ร้อนมากเลย จนดับอีกทีแล้ว ตอนนี้รู้สึกยางรองข้างล่าง มันจะเริ่มเหนี่ยวๆ แบบว่าละลายแล้วคับ

ช่วยด้วยยยยย!!! มีใครเป็นมั๊งมั๊ย S41 ก้อซื้อกันเยอะแยะมากมาย

ข้อมูลเพิ่มเติม
    ตอนนี้เล่นแต่ Fallout 3 ครับ แต่เล่นมาเป็นเดือนแล้วนะคับ เมื่อก่อนไม่เห็นมีปัญหา
    เล่นในห้องแอร์ 23องศา (ไม่มีปัญหาเรื่องนี่แน่)
    window xp ธรรมดาๆ ไม่มีไร ไดรเวอร์ก้อตัวค่อนข้างใหม่ ไม่ overclock
    เอามืออังดูข้างหลัง ลมระบายความร้อนก้อเป่าออกมา แถมร้อนโคตรด้วย พัดลมทำงานครับ
    ปล. อยากเอาไปเช็คที่ใหนซักที่อยู่อะคับ แต่ปัญหาคือ ไม่ได้อยู่ไทยอะคับ ค่าซ่อมค่าเช็คก้อคงแพง ประกันก้อหมดแล้ว ที่สำคัญ ไม่รู้จะเอาไปหาที่ใหนซ่อมให้ เหอๆ

ช่วยด้วยนะครับ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

กำ ในห้องแอร์ยังดับอีก ฝุ่นครับท่านปัญหาหลักเลย ถอดเป่าฝุ่นสักหน่อยรับรองเย็นชื่นใจกว่าเดิมแน่นอน
    ต่อมาก็คือ ซิลิโคนครับมันคงเสื่อมแล้ว

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

ลองทาซิลิโคนใหม่ครับ แนะนำเป็น Mx-2

ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วทันใจเลย แต่แบบว่า
    ฝุ่นหรอครับ ตรงทางดูดลมเข้าปะคับ แล้วจะถอดยังไงหรอครับ มีเทคนิคแนะนำไหมอะคับ
    แล้วซิลิโคนมันคือ?? ตรงใหนหรอครับ ??

แบบว่า ไม่มีความรู้ด้านนี้ เหอๆๆ

แต่ขอบคุณมากๆคับ

แบบขอลายอะเอียดเล็กน้อยก้อได้ครับ เด๋วผมไปเซิร์ชหาต่อ

ขอบคุณคับบ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

heat cycle เอาแล้วไง

OverclockZone Member MATT2929's Avatar

ไม่น่า จะใช่ เล่น มา2 ปี อะไรต่างๆ มันก็เสื่อมธรรดา การ์ดจอแยก มัน ร้อน อยู่แล้ว รีบไปเป่าเครือง ดูดฝุ่นออก ทา ซิลิโคน ใหม่ ดี กว่า

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ซิลิโคนคือครีมขาว ๆ ที่ใช้ทาตรง cpu ครับ
    แนะนำเอาของดี ๆ หน่อยก็ได้ เพราะคงไม่อยากถอดหลาย ๆ รอบใช่ไหม?

Heat cycle ก้อพอเคยได้ยินอยู่นะคับ เหอๆ อันนั่นทำใจละ เด๋วซื้อใหม่ก้อได้ (มั๊ง) ถ้ามันจะเจ๊งเพราะเรื่องนั่น เพราะการ์ดจอรุ่นนี้ก้อเริ่มไม่สู้เกมใหม่ๆแล้ว เหอๆ

เด๋วกลับไทย จะรีบยกคอมไปที่หาร้านใหนซักที่เลย คับ แต่กลัวถูกฟันหัวแบะ เพราะไม่มีความรู้นี่เรื่องนี้นี่แหละ เหอๆ

แงะเครื่องมา เป่าฝุุ่น ทาซิลิโคน นี่ ร้านใหนก้อทำได้ปะคับ? แบบว่ากลัวโดนหลอก หรือมันทำอะไรมิดีมิร้าย อะไรแบบนั่น เหอๆๆ

ขอบคุณคับๆๆที่ช่วยตอบๆ ไงก้อจะฝืนเล่นไปก่อน เกมกะลังมัน อิอิ ^^

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by pioneer_xp View Post
    Heat cycle ก้อพอเคยได้ยินอยู่นะคับ เหอๆ อันนั่นทำใจละ เด๋วซื้อใหม่ก้อได้ (มั๊ง) ถ้ามันจะเจ๊งเพราะเรื่องนั่น เพราะการ์ดจอรุ่นนี้ก้อเริ่มไม่สู้เกมใหม่ๆแล้ว เหอๆ

เด๋วกลับไทย จะรีบยกคอมไปที่หาร้านใหนซักที่เลย คับ แต่กลัวถูกฟันหัวแบะ เพราะไม่มีความรู้นี่เรื่องนี้นี่แหละ เหอๆ

แงะเครื่องมา เป่าฝุุ่น ทาซิลิโคน นี่ ร้านใหนก้อทำได้ปะคับ? แบบว่ากลัวโดนหลอก หรือมันทำอะไรมิดีมิร้าย อะไรแบบนั่น เหอๆๆ

ขอบคุณคับๆๆที่ช่วยตอบๆ ไงก้อจะฝืนเล่นไปก่อน เกมกะลังมัน อิอิ ^^
    ถ้าเป็นheat cycle เบนคิวเคลมฟรีแม้หมดประกัน และเพิ่มประกันให้อีก1ปี

จิงหรอครับ!!

ว้าวววว

แล้วจะรู้ได้ไงว่า เป็น เพราะ Heat cycle หละนี่ เหอๆๆ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

พวก S41 รุ่นเก่าๆ พวก 3xx จะเจอปัญหานี้แหละคับ ธรรมดา

ส่วนพวก LM ทั้งหลายแก้ไขแล้ว

Bookmarks

Bookmarks