Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงที่เกี่ยวกับเบส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพลงที่เกี่ยวกับเบส

สืบเนื่องจากหลายท่านในบอร์ดนี้บางท่านได้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับเพลงที่ใช้ทดสอบเครื่องเสียงของท่าน ซึ่งมีอยู่บางเพลงที่ใช้ทดสอบเครื่องดนตรีเบสซึ่งเป็นอุปกรณ์ดนตรีชนิดหนึ่งที่อาจจะไม่เด่นนัก แต่ถ้าขาดไป ก็เสมือนว่าฟังแล้วมันไม่ครบอรรถรส หลายท่านส่วนใหญ่จะฟังเพลงที่มีการเล่นเบสแบบคุมจังหวะ
    ได้อย่างสม่ำเสมอหรือพูดอีกนัยหน่งคือ การเดินเบสนั้น นุ่มลึก แต่คราวนี้ผมจะลองนำเสนอ(จากประสบการณ์ฟังเพลงของผม) เพลงที่เกี่ยวกับเบสจากศิลปินท่านหนึ่งซึ่งแสดงให้เห็นว่า เบสไม่ได้เล่นแบบนุ่มลึกเสมอไป บางครั้งมันจะเป็นเครื่องดนตรีที่เด่นกว่าเครื่องดนตรีชิ้นอื่นได้ ถ้าเล่นถูกที่ ถูกทาง เพื่อเป็นทางเลือกให้ผู้ฟังท่านอื่นลองไปทดสอบฟังเพลงที่มีการเล่นในแนวทางการเล่นที่แปลกใหม่ดู หากสนใจครับ

คนที่ผมจะกล่าว ไม่ใช่ จอน เมียงแห่ง dream theater หรือ Billy Sheehan ที่ลางท่านรู้จักกันดี แต่ผมจะขอเสนออัจฉริยะแห่งมืออิเลคทริคเบสสายแจ๊ส(ไม่ขอพูดถึงนักดนตรีดับเบิ้ลเบสแล้วกันครับ)ในตำนาน Jaco Pastorious (N.O. 1 Fretless electric bassist)

ประวัตินั้น สามารถอ่านคร่าวๆได้ที่นี่ http://www.kttbass.dwthai.com/bio_bassists/Jaco.htm
    สไตล์การเล่นของเขาจะเป็น fusion jazz funk เป็นหลัก แต่เทคนิคที่เขาใช้อย่างบ่อยครั้งนั้นคือ finger funk style กับการเล่น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เทคนิค artificial harmonics ที่เขาคิดค้นขึ้นมาช่วยเปิดโลกทรรศน์ทางดนตรีได้อย่างน่าประหลาดใจเลยทีเดียว เข้าเรื่องดีกว่าครับ ผมก็จะขอแนะนำเพลงบางส่วนของเขา ลองเอาไปทดลองฟังกันดู ไม่ชอบก็ไม่เป็นไรครับ แต่อยากให้ลองเพลงที่เล่นในแนวทางแปลกๆดูบ้าง เพื่ออาจจะเบื่อเพลงที่มีทำนองเบสฟังสบายๆครับ

hxxp://www.tempf.com/getfile.php?filekey=1233673221.57116_Jaco.zip&mime=application/zip

ปล. คุณภาพไฟล์อาจจะไม่ดีมากนักสำหรับบางท่าน แต่มันก็ฟังออกครับ

ขอลองหน่อยครับ

Comment

อ่านแล้ว งง
      ขอลองโหลดไปฟังเลยแล้วกัน

Comment

ฟังยากนะไม่ได้คอ แนวนี้ - -
        แต่เพลงที่2 ละเมียดเนียน

ขอบคุณครับ

Comment

เจ้าของฉายา "เบสพูดได้" นี่เอง

ตาคนนี้จบชีวิตลงเพราะโดนกระทืบตายครับ ไม่น่าเชื่อ
          ใครสนใจ ลองหา Weather Report อัลบั้ม Heavy Weather มาฟังครับ แกมาแจมด้วย สนุกมาก

Last edited by pannpz51; 4 Feb 2009, 19:38:50.

Comment

Weather Report รวมนักดนตรีเก่งๆทั้งนั้น Mahavishnu อันนี้รวมยอดมนุษย์ แต่ Allan holdsworth
            รวมมนุษย์ต่างดาวของแท้

ปล. สังเกตว่านักดนตรีระดับโลกที่ตายแต่ยังหนุ่ม มักได้เป็นตำนาน ถ้าอยากเป็นตำนาน สงสัยต้องให้ตายกันตั้งแต่หนุ่มๆเสียแล้ว ^-^

ป.ล. ป่านนี้ jaco,srv,dead(mayhem),miles davis,Ronnie Stephenson คงอาจจะเปิดทัวร์ร่วมกันแถวๆทางสามแพร่งก็ได้

Comment

ลองฟังเพลงนี้ดูครับ ไม่เกี่ยวกับเบสหรอก เผื่อใครเคยได้ยิน

http://www.imeem.com/people/sIiBDIX/music/6gcXUBtF// (^u^)

Comment

ชอบ Weather Report อัลบั้ม Heavy Weather ครับ เพิ่งรู้ว่ามีนักดนตรีเก่งๆมาแจมในอัลบั้ม

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                  ลองฟังเพลงนี้ดูครับ ไม่เกี่ยวกับเบสหรอก เผื่อใครเคยได้ยิน

http://www.imeem.com/people/sIiBDIX/music/6gcXUBtF// (^u^)
                  ^
                  ^
                  ^
                  ลองแล้ว กำ หนูอยากกลับบ้าน

Comment

Working...
                  X