overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    solidus's Avatar

Default ขอคำแนะนำ point-point ระยะ 300เมตร tp link CPE 210 พอไหม?

อยากจะติดตั้งเพื่อจะใช้งานโปรแกรมในระบบ LAN โรงงานจากฝั่งที่พัก ***งกัน 250-300เมตร

จากภาพ
    1.ตัวไหนน่าจะเวิร์คบ้างครับ หลักๆเลยก็โปรแกรมบัญชี + web app นิดหน่อย ไม่มีอะไรหนัก นานๆจะมีสำรองข้อมูล 3-500 MB สักที รับส่งไฟล์ 1-2GB น้อยครั้งไม่ค่อยเกิดขึ้น
    2.ประสิทธิภาพมันโอเคไหม

(งบ 4000 ไม่อยากให้เกิดนถ้าไม่จำเป็น , บ้านและโรงงาน ใช้เน็ต TOT-winet 10Mbps มันไม่เสถียรพอ เลยอยากเชื่อมให้มันเข้าถึงวง lan ตรงๆได้)

ภาพประกอบตามนี้
    จากบ้านมองเห็นแทงค์น้ำโรงงาน

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

tp เหมือนจะเห็นคนบ่นแวบๆ ว่าห่วย ( และผมก็เชื่ออย่างนั้น จาก ปสก ที่เจอเราเตอร์ยี่ห้อนี้มาหลายตัว ) คนที่ไช้ก็ไม่ค่อยเห็น

ubnt เห๊อะ ชัวร์กว่า ถึง FW จะโดนเนิฟไปแล้วแต่ก็น่าจะยังดีกว่า tp

OverclockZone Member abeebi's Avatar

Quote Originally Posted by solidus View Post
    อยากจะติดตั้งเพื่อจะใช้งานโปรแกรมในระบบ LAN โรงงานจากฝั่งที่พัก ***งกัน 250-300เมตร

จากภาพ
    1.ตัวไหนน่าจะเวิร์คบ้างครับ หลักๆเลยก็โปรแกรมบัญชี + web app นิดหน่อย ไม่มีอะไรหนัก นานๆจะมีสำรองข้อมูล 3-500 MB สักที รับส่งไฟล์ 1-2GB น้อยครั้งไม่ค่อยเกิดขึ้น
    2.ประสิทธิภาพมันโอเคไหม

(งบ 4000 ไม่อยากให้เกิดนถ้าไม่จำเป็น , บ้านและโรงงาน ใช้เน็ต TOT-winet 10Mbps มันไม่เสถียรพอ เลยอยากเชื่อมให้มันเข้าถึงวง lan ตรงๆได้)

สบายเลยครับผมใช้ รุ่น cpe210 ไว้ปล่อยทำเบสระยะ 200 กว่าเมตสัญาณแรงมากครับราคาไม่แพง

tp link ที่เคยใช้มี router กับ wireless reciever ผมประสบการณ์ด้านบวกนะ เลยอยากลองตัวนี้
    ส่วน ubnt ก็เคยเห็นอยู่ แค่รู้สึกว่าไม่อยากหนีแบรนต์ที่ใช้อยู่ปัจจุบันไปไกลนัก ไม่ค่อยรู้เรื่องnetwork มากนักงูๆปลาๆ ไม่อยากจำ/เจอหน้า config แปลกๆที่ไม่คุ้นหน่ะ

(zyxel งี้ ผมจะบ้ากับหน้าconfig มัน , asus Nอะไรสักอย่าง 3เสาใช้ง่ายจิงจัง tp link กลางๆ ส่วนที่ผมเกลียดจริงๆคือ tenda , ง่ายแต่พังไวไม่ก็ setting มัน wtf มากมายหะๆ)

หาก remote ด้วยพวก tightvnc / teamviewer ไปเครื่องอีกบ้านนี่รู้สึกถึง delay เยอะไหม หรือสามารถที่จะเปิดหนัง fullHD ดูผ่านได้เลยไรงี้

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ลองดูก็ไม่เสียหายขอรับ ประกัน 3 ปีเหน่ะ ubnt ประกันปีเดียวเอง ( แต่ ubnt ก็มีคนรับซ่อมอยู่ )

ขึ้นอยู่กับว่าแถวนั้นมี ap อื่นๆ เยอะด้วยใหมนะ ถ้ามีคงต้องกัดฟันอีกนิดไป 5ghz

ส่วนความเร็ว ด้วยระยะ 300 เมตรคิดว่าน่าจะดีเลย์ไม่มาก 0.1-2ms ไม่น่าเกินนั้น

ครับผม ขอบคุณครับ เด๋วลองตัวถูกก่อน หากถูกใจก็จบไม่ถูกใจหรืออะไรก็จะไปใช้ภายในโรงงานแทน ยิ่งจากหน้าโรงงานไปหลังโรงงาน จะวางพวก ip-cam เพิ่มโดยไม่ลากสายไปข้างหลัง ระยะพอๆกันเลย

ถามเพิ่ม* มันสำคัญที่ line of sight ใช่ไหมเอ่ย จากภาพ ต้นไม้บีงแบบนั้นถ้าหากไม่ตัดจะมีผลกระทบไหม

ใบหรอมแหรม + มองเห็นอีกฝั่งชัดแจ๋วแบบนั้น ไม่มีปัญหาขอรับ

อะเครครับผมขอบคุณมาก พ้นวันหยุดนี่ได้ลุยละ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks