Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ HD4850 ทำ FPS ได้น้อยกว่า 9600GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ HD4850 ทำ FPS ได้น้อยกว่า 9600GT

เรื่องมีอยู่ว่าก่อนหน้านี้ผมใช้ XFX 9600GT 512mb แล้วลองใช้ Benchmark ของ Crysis
    - Resolution 1024*768
    - ปิด AA
    - นอกนั้นปรับ High ทั้งหมด
    ผลออกมาได้ Average FPS = 44-45

------------------------------------------------------------
    ต่อมาผมได้ซื้อ HIS HD4850 IceQ4 512Mb มาเปลี่ยน แล้วลองเทสด้วย Benchmark ของ Crysis อีกครัง
    - Setting เหมือนเดิม
    ผลออกมาได้ Average FPS = 40-41 ?!?!??

ลองเอา Vegas 2 มาเล่นเทียบกับเพื่อนที่ใช้ 9800GT ปรากฎว่าได้ FPS ต่ำกว่าเกือบ 10 FPS ทั้งๆที่เพื่อนผมใช้ Core 2 Duo 2.66Ghz. ส่วนผมใช้ Core 2 Duo 3Ghz.??!?!?

-------------------------------------------------------------
    สิ่งที่ได้เช็คไปแล้ว
    1. Uninstall Driver และลบไฟล์ทั้งหมดด้วย Driver Sweeper จนเกลี้ยง ก่อนลง Driver ของแต่ละตัว
    2. ลองเอา9600GT มาเสียบใช้ใหม่ เทสด้วย Benchmark ของ Crysis ปรากฎว่าได้ 44-45 FPS เหมือนเดิม
    3. ลองเช็ค Core clock, Mem Clock GPU Temperature ดูแล้ว พบว่าปกติ
    4. ไม่ได้เปิด AA,Vsync ใน ccc(ค่า Default หมด)
    5. ปรับ mipmap ใน ccc ให้เน้น Performance แล้ว
    --------------------------------------------------------------
    Specification
    CPU: Core 2 Duo E8400 3Ghz.
    Mainboard: Gigabyte GA-P35-DS3R
    VGA: HIS HD4850 IceQ4 512Mb. (อีกตัวคือ XFX 9600GT 512Mb.)
    RAM: Kingston DDR2/800 2Gb. 2 แถว รวมเป็น 4gb.
    Power Supply : Delux 500watts
    VGA Driver : HD4850 - Catalyst 9.1

--------------------------------------------------

ทุกท่านช่วยกันวิเคราะห์สาเหตุหน่อยครับว่าเกิดอะไรขึ้นทำไม HD4850 มันทำ FPS ได้น้อยกว่า 9600GT

เปลี่ยนเวอชั่นไดรเวอร์ดูยังครับ

Comment

ก็ลองใช้ความระเอียดจอ 22-24วาย ดูซิครับ แล้วจะรู้เอง
      แต่ ไม่มีจอ อะดิ อิอิ

Comment

เปลี่ยนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Catalyst 8.6 พอเปลี่ยนมาใช้ 9.1 ได้ FPS เพิ่มมา 2-3

Comment

ต้องมีอะไรไม่ถูกต้องแน่นอนครับ ตอนผมเปลี่ยนจาก 8800gt มาใช้ 4850 ต่างกันชัดเจนพอสมควร
          เฟรมเรทต่ำสุดต่างกัน 2-5 เฟรม แต่สูงสุก ต่างกัน 10-20 เฟรม ใน 3d06 และคะแนนอกมา ต่างกัน 1000กว่าๆ
          ที่กล่าวมา 4850 เหนือกว่าหมดนะครับ

Comment

น่าจะมีอะไร ผิดปกติมั้ง

Comment

ผมควรเช็คอะไรต่ออีกดีครับ

Comment

ลบไดร์เวอร์แล้ว Restart เครื่องหรือป่าว
                ถ้าไม่ Restart ก็ไม่มีผล

Comment

ผมว่า 4850 มันโชว์ประสิทธิภาพได้ดีที่ Res. สูงๆ +ใส่ AA กับ AF นะครับ

ผมน่ามันน่าจะปกติ -*-

Comment

เอาชัวร์ๆ ฟอแมทลง windows ใหม่ไปเลย และลองเปลี่ยนมาใช้ ccc 8.12

Comment

ผมคิดว่ามันปกตินะครับ

Comment

http://www.techpowerup.com/reviews/MSI/HD_4850/8.html

แต่ถ้าดูจาก benchmark ด้านบนแล้ว จะเห็นว่าตาม setting ที่ผมปรับไว้ใน crysis เลย HD4850 จะทำ FPS ได้ 60 เลยนะครับ (อัน แรกสุดน่ะครับ)

มีอีกประเด็นคือ มีเครื่องพี่ผมใช้ การ์ดจอตัวนี้เหมือนกัน แล้วเป็นเครื่องที่ประกอบใหม่ hdd ก็ format แล้ว ก่อนจะลง windows

ผมเทสดูก็ได้ FPS ต่ำเหมือนกันนะครับ

ปล. ตอน uninstall driver และลบด้วย driver sweeper ผม restart เครื่องตลอดครับ

Comment

เกมส์นี้เค้าsupportพี่เขียวมากกว่าหรือเปล่าหว่า - -?

Comment

ถึงจะเป็นอย่างนั้น แต่4850 มันไม่ควรที่จะทำ FPS ได้ต่ำกว่า 9600GT นะครับ เพราะการ์ดมันคนละระดับเลย ซึ่งจริงๆผมลองกับหลายเกมแล้วก็ยังสุ้ 9600gt ไม่ได้ทุกเกมเลย

แล้วดุจาก link http://www.techpowerup.com/reviews/MSI/HD_4850/8.html

ก็จะเห็นว่า 4850 ทำ FPS ได้ 60 เลยนะครับ แม้ว่าจะเล่นที่ resolution ต่ำและไม่เปิด AA

โอยย กลุ้มมาหลายวันแล้ว ใครก็ได้ช่วยไขความกระัจ่างทีครับ
                            ----------------------------------------------------------------------------

ถ้าผม update BIOS นี่จะมีผลไม๊ครับ ?
                            Last edited by potae82; 8 Feb 2009, 11:25:17.

Comment

ลงวินโดวส์ใหม่
                              เปลี่ยนเวอร์ชั่น ไดร์เวอร์ VGA

Comment

Working...
                              X