Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับจอ 2k ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับจอ 2k ครับ

คือผมใช้จอ 2k 27นิ้ว แล้วปรับ resolution เป็น 2560 x 1440 ภาพแตกมากเลยครับ แต่ว่าพอปรับเป็น 1920*1080 ภาพชัดกว่า ต้องแก้ยังไงหรอครับ หรือว่าเป็นปกติครับ

ภาพแตกนี่คือแบบไหนครับ มีภาพให้ดูเป็นตัวอย่างไหมครับ

เพราะจริงๆแล้ว native resolution น่าจะเป็นตัวที่ชัดสุด

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
      ภาพแตกนี่คือแบบไหนครับ มีภาพให้ดูเป็นตัวอย่างไหมครับ

เพราะจริงๆแล้ว native resolution น่าจะเป็นตัวที่ชัดสุด
      พอดีไม่ได้แคปภาพไว้เลยครับ ไม่เชิงภาพแตกหรอกครับ เป็นคล้ายๆ ภาพเบลอ ตัวหนังสือเบลอ เหมือนคนสายตาสั้นครับ มองละปวดหัว

Comment

ต่อสายอะไรครับ

ปรับ Hz เท่าไร

จอรุ่นอะไร

???

Comment

Originally posted by vitsarachw View Post
          พอดีไม่ได้แคปภาพไว้เลยครับ ไม่เชิงภาพแตกหรอกครับ เป็นคล้ายๆ ภาพเบลอ ตัวหนังสือเบลอ เหมือนคนสายตาสั้นครับ มองละปวดหัว
          Windows Settings > Display > Scale and layout ลองปรับเป็น 100% ก่อนครับ และลองปรับไปเรื่อยๆทีละตัว

ปัณหาที่มันมัวมักจะเกิดจาก scaling ใน windows มันทำห่วยครับ

ปล. 2k มันคือ 1080p ครับ ส่วน 1440p มันคือ 2.5k

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            ต่อสายอะไรครับ

ปรับ Hz เท่าไร

จอรุ่นอะไร

???
            จอ benq gw2765 ครับ ต่อ dvi Hz 60 มาตรฐานเลยครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by Threx View Post
            Windows Settings > Display > Scale and layout ลองปรับเป็น 100% ก่อนครับ และลองปรับไปเรื่อยๆทีละตัว

ปัณหาที่มันมัวมักจะเกิดจาก scaling ใน windows มันทำห่วยครับ

ปล. 2k มันคือ 1080p ครับ ส่วน 1440p มันคือ 2.5k
            Scale and layout 100% อยู่แล้วครับ ผมไม่ได้ไปปรับอะไรเลยครับ

Comment

Working...
            X