overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับไวรัสตัวนี้

OverclockZone Member
    บางกะปิ, พระสมุทรเจดีย์

Default อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับไวรัสตัวนี้

พอดีมีคนรู้จักเอาคอมมาให้ลงวินโดว คนนี้เค้าสะสมไวรัสมาประมาณ 3 ปีได้ -*-

แต่ข้อมูลเขาก็สำคัญนะ (สำคัญขนาดนี้ทำไมไม่ดูแลเลยอะ T T)

ข้อมูลจะเอาแต่ไวรัสมันทุกอณูของ HDD เลยอะ

ไวรัสตัวนี้นะ มันกินกะโฟลเดอร์ มันทำให้โฟลเดอร์เป็น .exe แ้ล้วก็ hide โฟลเดอร์ต้นฉบับซะ - -" แต่ผมกำลังพยายามเอาข้อมูลที่เป็น hidden จาก safe mode อยู่

มันแสดงไฟล์ไทป์เป็นโฟลเดอร์อยู่ แต่พอแสดงเป็นดีเทลโฟลเดอร์ดันมีขนาดแสดงขึ้นมาว่า 44KB ซึ่งโฟลเดอร์ที่ไม่ติดไวรัสมักไม่มี

แล้วก็อาการเล็กๆ น้อยๆ อีกอย่างก็คือเวลาเปิดโฟลเดอร์พวกนี้ก็จะเข้าไปข้างในโฟลเดอร์ตามปกติแต่จะขึ้นหน้าต่างใหม่ ซึ่งโฟลเดอร์ปกติได้ตั้งไว้ว่าไม่ต้องขึ้นหน้าต่างใหม่

พอเสียบ flash drive ปุ๊บ ติดปั๊บ ผมอยากทราบ อย่างน้อยเพียงชื่อ

มีใครรู้วิธีแก้บ้างครับ

ผมไม่สมารถ Print screen มาโชว์ได้ครับ เพราะเครื่องแกแรงจริงครับ - -"

นี่รูปถ่ายจากมือถือ ครับผม

Last edited by krazystriker; 5 Feb 2009 at 00:34:41.

Style ALICE

อุปกรณ์ที่ต้องมี (แนวผมนะ)
    -Unlocker
    -CPE

1. ลงทั้ง 2 โปรแล้วรันครับ สั่งรันครั้งเดียวพอ (Freeware)
    2. ไปสั่ง show hidden + system จาก folder option
    3. คลิกขวา my com สั่งค้นหา *.exe เลือกแบบ system + hidden ด้วย
    4. สั่งเรียงข้อมูลแบบ ขนาด/size
    5. มองๆไปที่ไอคอน folder ที่มี ส่วนขยายเป็น exe หรือ application หรือกรณีท่านก็ดูว่า size 44k
    6. ลาก/เลือก แล้วลบ
    7. อันไหนลบไม่ได้มันควรจะเด้งโดย Unlocker สั่งลบได้เลย หากไม่เด้งก็ข้ามไปแล้วคลิกขวาที่ไฟล์แล้ว unlock แล้วลบ

RAR ผมไม่เคยเจอว่าติดไวรัสนะ

Quote Originally Posted by alice View Post
    Style ALICE

-Unlocker
    -CPE

1. ลงทั้ง 2 โปรแล้วรันครับ สั่งรันครั้งเดียวพอ (Freeware)
    2. ไปสั่ง show hidden + system จาก folder option
    3. คลิกขวา my com สั่งค้นหา *.exe เลือกแบบ system + hidden ด้วย
    4. สั่งเรียงข้อมูลแบบ ขนาด/size
    5. มองๆไปที่ไอคอน folder ที่มี ส่วนขยายเป็น exe หรือ application หรือกรณีท่านก็ดูว่า size 44k
    7. อันไหนลบไม่ได้มันควรจะเด้งโดย Unlocker สั่งลบได้เลย หากไม่เด้งก็ข้ามไปแล้วคลิกขวาที่ไฟล์แล้ว unlock แล้วลบ

ขอบคุณมากเลยครับ ปิ๊งแร่ะๆ ลองดู เหอๆ เห็นเขาว่ามี CPE ตัวใหม่ออกมา ได้ลองใช้แร่ะน่าาา..

Quote Originally Posted by alice View Post
    Style ALICE

-Unlocker
    -CPE

************************************************************************************************
    Quote Originally Posted by krazystriker View Post
    ขอบคุณมากเลยครับ ปิ๊งแร่ะๆ ลองดู เหอๆ เห็นเขาว่ามี CPE ตัวใหม่ออกมา ได้ลองใช้แร่ะน่าาา..
    ไม่ไหวอะพี่ รีสตาร์ทเครื่องมันค่อยๆ ผุดๆๆๆๆ ขึ้นมา จนเต็มเครื่องเลยครับ

แปลว่าลบไม่หมดไงครับ อิอิ

ปล. วิธีที่ว่าเป็นแบบ Manual ครับ
    อยากได้แบบ ออโต ทางตัวผมแนะนำ Norton Internet Security 2007 ขึ้นไปครับ

แปลว่าลบไม่หมดไงครับ อิอิ

ปล. วิธีที่ว่าเป็นแบบ Manual ครับ
    อยากได้แบบ ออโต ทางตัวผมแนะนำ Norton Internet Security 2007 ขึ้นไปครับ
    ขอบคุณครับ ไว้จะลองดู ^^

จะว่าไปมันก็ไม่หมดจริงๆ แหละครับ ผมลบเท่าที่ลบได้ รู้สึกมันจะเหลืออยู่สองอันมั้ง ที่ว่ายังไงก็ลบไม่ได้ unlock ก็แล้ว เหอๆ

เดี๋ยวจะลองออโต้
    Last edited by krazystriker; 5 Feb 2009 at 11:18:27.

OverclockZone Member kw01's Avatar

สงสัยไวรัสเป็นเข่งแน่ๆ 3 ปี -_-"

น่าจะเป็น W98.COM นะครับ (เดาๆ อะ)

น่าจะพอได้แร่ะนะ

คือโฟลเดอร์มันไม่ชอมโชว์ ผมก็เปิดให้โชว์ hidden ไฟล์มันก็ไม่ออก

ผมเลยโหลด ExplorerXp(Freeware) มาเสร็จ เปิดมามันก็จะเห็นทุกโฟลเดอร์ ผมก็ก๊อปข้อมูลเขาทุกไฟล์

ใส่แฟลชไดรว์ไว้ ทีนี้ข้อมูลก็มีครบแล้ว ผมก็เอาแฟลชไดรว์มาเสียบในคอมผมซึ่งมี BitDefender มันสามารถสแกนเจอไวรัสและกำจัดออกไปได้จนเกือบครบ แล้วก็ใช้ CPE ตามที่ท่าน Alice ว่ามากำจัดไวรัสที่เหลืออยู่

จากนั้นผมก็เปิด ExplorerXp อีกรอบ เพื่อเช็คดูว่ามีสิ่งแปลกปลอมรึเปล่า แร่ะทีนี้ผมเอาไปลองเสียบอีกเครื่องซึ่งวินโดวมันคนละตัวกัน ทีนี้้สั่งแสดง hidden file ได้ผมก็.... เสร็จ ฟอร์แมตคอมเขาแล้วก็ลงวินโดว

ขอบคุณทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks