Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีแก้ปัญหาเน็ตหลุดบ่อย บางครั้งไม่เจอสัญญาณ WIFI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by คิม View Post
    ROUTER ที่จ่าย IP 192.168.X.X ตัวนี้ขอทราบค่า DHCP config ด้วยครับ
    ส่วนเรื่อง HW ADSL ที่ทำ AP ไม่ค่อยดีครับ โดยเฉพาะรายการ 1,2,3,5 ไม่ต้องถึง 20 User หรอกครับ เจอแค่ไม่กี่คน แถมยิ่งเจอโหลดบิทหรือดูสตรีมหน่อยไม่กี่คนก็เดี้ยงแล้วครับ
    นี่ครับ

Comment

Originally posted by chaiwut342 View Post
      นี่ครับ
      กลิ่นแปลกๆแล้วนิ Router Edimax รุ่นอะไรครับท่าน
      แล้ว Lease time ปรับให้เพิ่มขึ้นหน่อยก็ดีนะครับเพื่อลด DHCP traffic

Comment

Originally posted by คิม View Post
        กลิ่นแปลกๆแล้วนิ Router Edimax รุ่นอะไรครับท่าน
        แล้ว Lease time ปรับให้เพิ่มขึ้นหน่อยก็ดีนะครับเพื่อลด DHCP traffic
        รุ่น BR-6428nC ครับ
        Lease time ปรับเป็น 1 วันแล้วครับ
        Last edited by chaiwut342; 8 Feb 2019, 15:44:14.

Comment

Originally posted by chaiwut342 View Post
          รุ่น BR-6428nC ครับ
          Lease time ปรับเป็น 1 วันแล้วครับ
          ไม่ไหวครับ Spec ต่ำไปจะเอามากระจาย DHCP 20 User ไม่รอดครับ เจอดูหนัง Steam สักไม่กี่รายก็จอดแล้ว แนะนำเปลื่ยนตัวนี้ก่อน

Comment

ไม่ไหวครับ Spec ต่ำไปจะเอามากระจาย DHCP 20 User ไม่รอดครับ เจอดูหนัง Steam สักไม่กี่รายก็จอดแล้ว แนะนำเปลื่ยนตัวนี้ก่อน
            ถ้าผมเปลี่ยน ac 5 ตัวเป็น ip อื่นที่ไม่อยู่ในวง มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

Comment

ผมเคยเอาเราเตอร์ vdsl ของ 3BB มาไช้ทำ ap อยู่เหมือนกันนะ ก็ไช้ใด้ แต่มันไม่นิ่งแบบแปลกๆ บอกไม่ถูก - -

ถ้าต้องการแค่ออกเน็ตใด้ ให้ AP ทั้ง 5 ตัวเปิด DHCP ไปเลยก็ใด้ขอรับ ตั้งวงแลนใหม่

Comment

ถ้าผมเปลี่ยน ac 5 ตัวเป็น ip อื่นที่ไม่อยู่ในวง มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
                ต้องทำแบบที่ท่านหรอยแนะนำครับ คือเปิด DHCP แล้วตั้งวงแลนใหม่ไปเลย แต่ปัญหาคือ AP ของท่านบางตัวมันไม่มี Port WAN นะสิ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  ผมเคยเอาเราเตอร์ vdsl ของ 3BB มาไช้ทำ ap อยู่เหมือนกันนะ ก็ไช้ใด้ แต่มันไม่นิ่งแบบแปลกๆ บอกไม่ถูก - -

ถ้าต้องการแค่ออกเน็ตใด้ ให้ AP ทั้ง 5 ตัวเปิด DHCP ไปเลยก็ใด้ขอรับ ตั้งวงแลนใหม่
                  ครับ ตอนนี้ตั้งวงแลนใหม่จากเครื่องแม่อีกที แต่เราเตอร์ที่มี WAN ไม่มีแล้วครับ ท่าได้มาอีกจะลองตั้งเพิ่มอีกวงดูครับ

- - - Updated - - -

ต้องทำแบบที่ท่านหรอยแนะนำครับ คือเปิด DHCP แล้วตั้งวงแลนใหม่ไปเลย แต่ปัญหาคือ AP ของท่านบางตัวมันไม่มี Port WAN นะสิ
                  ใช่ครับ ไม่มี Port WAN แล้วครับ

Comment

Working...
                  X