Announcement

Collapse
No announcement yet.

i5 8400 กับ ryzen 5 2600x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by merlix View Post
    เอา 2600x ใช้ 2700x กับ i7 8700 อยู่
    สนใจปล่อยต่อไหมครับ 2700x ดูแล้วผมน่าจะใช้ดูนะ..ทักหาผมได้นะครับสนใจอยู่

Comment

ความต้องการของ จขกท. ค่อนข้างหลากหลายครับ

เดาใจยากจริง ๆ 555

Comment

ใช่ครับ ต้องการแต่ล่ะวันไม่เหมือนกันเลย นอกจากจะได้มาแล้ว มาใช้งานถึงจะใช้ต่อยาวๆตอนนี้อยู่ในขั้นเลือก เลือกไม่ถูก..

Comment

Originally posted by bankoops View Post
          ใช่ครับ ต้องการแต่ล่ะวันไม่เหมือนกันเลย นอกจากจะได้มาแล้ว มาใช้งานถึงจะใช้ต่อยาวๆตอนนี้อยู่ในขั้นเลือก เลือกไม่ถูก..
          i9 9900k ครับ พ่อทุกสถาบันครับ เกมเด่นงานดี ไม่มีใครเทียบ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
            i9 9900k ครับ พ่อทุกสถาบันครับ เกมเด่นงานดี ไม่มีใครเทียบ

+3 ครับ
            หรือ Core i7 9700k ก็ แจ่ม

Comment

Originally posted by merlix View Post
              เอา 2600x ใช้ 2700x กับ i7 8700 อยู่

Comment

ก็ต้องดูการใช้งานเป็นหลักครับ อย่าเผื่อสิ่งที่ไม่เคยได้ใช้ เห็นบางคนจัดชุดว่าจะเผื่อทำงาน เผื่อ render ,encode หนัง ซึ่งความเป็นจริง คือเล่นเกม 99.99% ได้ render แค่ครั้งเดียวยันหมดประกัน จะไปเผื่อสิ่งที่ไม่มีโอกาสใช้มันก็ไม่คุ้มที่จะทนด้อยกว่าในงานหลักอย่างการเล่นเกม

แต่ถ้าตั้งใจเอามาทำงานเป็นหลัก (render,encoding) แบบเกิน 80% ของการใช้งาน อันนี้ก็เชียร์เอาตัว core/thread เยอะกว่าเป็นหลักเลย แต่ถ้าบอกว่าทำงาน แต่ไม่ใช่งานที่ใช้ core/thread เยอะๆ เช่นงาน office งานคำนวณโปรแกรมทั่วไป(ที่ไม่ได้support เกิน 4core) แบบนี้ก็อีกเรื่องนึงเพราะ clock จะมีผลเยอะกว่า

ส่วนการใช้งานแบบเปิด เกม online หลายจอ เปิดเวบ ดู youtube พวกนี้เหลือเฟือทั้งคู่อยู่แล้ว แทบไม่เป็นประเด็น จะไปหนักที่แรมมากกว่า

ส่วนเรื่อง OC อันนี้ยังไม่เคยลองตัวใหม่ แต่นับดูง่ายๆว่าทำง่ายหรือยากก็ลองไปดูตามกระทู้benchmark ว่ามีจำนวนเท่าไร

Comment

ถ้าสตรีมบ่อย 2600Xน่าจะเหมาะกว่า

Comment

เข้า Youtube แล้ว search คำว่า "extream PC 8400 vs 2600" ลองดู แล้วตัดสินใจเองเลยครับ

Comment

ดูจากงานแล้ว เอาตัวไหนก็ได้ครับ แต่อนาคตการเรียกใช้จำนวนคอร์จะยิ่งเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆในส่วนของเกมส์และโปรแกรม
                      ขนาดจำนวน-ปริมาณงานเดียวกันเท่ากันผมลองกับพวก CPU 4/4 4/8 8/16 ความลื่นก็ตามจำนวนเลย และแนวโน้มจะยิ่งรับประทานมากขึ้นเรื่อยๆ

Comment

Working...
                      X