Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTX 1060 ปรับได้เท่าไหนบ้าง เกมไหน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GTX 1060 ปรับได้เท่าไหนบ้าง เกมไหน ?

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งซื้อ 1060 6gb มือสองมา + i54670 ram8gb ssd
    จากที่อ่านหลายๆที่ ตัวนี้ปรับสุดได้หลายๆเกมที่ 1080
    แต่บางครั้งผมโหลดตัวเกมส์ขึ้นมาเช่น gtav tombaider witcher
    ตัว Preset ของมัน ไม่กำหนด ultra ให้ผม

ผมเลยจะถามว่าผมจะรู้ได้ไงว่ากาดตัวนี้ดันได้สูงสุดที่เท่าไหร่และต้องปรับตรงไหนบ้างของ settings ในเกมครับ
    แล้วปกติ preset graphic ของแต่ละเกมมันเหมาะสมมั้ยครับ หรือเราควรปรับสูงขึ้นอีก ?

- - - Updated - - -

รบกวน Guru ด้วยครับ

ใครมีไอเดียอะไรบอกได้นะครับ

Comment

เข้ายูทูป พิมพ์ชื่อเกม + 1060 6gb ดูกันให้ตาแฉะ

Comment

เอาตามที่เราพอใจเลยครับ

คิดง่ายๆ ว่า...
        ปรับภาพสวยมากๆ ความลื่นก็น้อยลงไป
        ปรับเอาภาพสวยน้อยๆ เวลาเล่นก็ยิ่งลื่น
        ปรับให้ภาพที่สวยที่สุด ในแบบที่ลื่นที่สุดเท่าที่เราพอใจ

ลองปรับ Ultra ดูก่อนครับ แล้วลองเล่นดู ถ้ามันลื่นในแบบที่เราพอใจแล้ว ก็จบครับ ถือว่า Ultra เล่นได้
        ถ้ามันรู้สึกว่า หนืดๆ หน่วงๆ เล่นแล้วไม่ OK ก็ปรับลดรายละเอียดลงมาครับ จนกว่าจะลื่นในระดับที่เราพอใจ

เคยประกอบชุด i3-6100 คู่กับ GTX1050Ti แต่ยัด RAM ไป 16GB ปรับ Ultra ก็เล่นได้ลื่นๆ นะครับ (58 - 60 Fps)
        Last edited by XP_armor; 11 Feb 2019, 15:06:20.

Comment

ระหว่างเล่นเกม
          โหลด msi afterburner มาดูสถานะต่าง ๆ แบบ real time
          ทีนี้ก็จะเข้าใจประสิทธิภาพของเเครื่องตัวเองได้ง่ายขึ้น
          และก็ลองปรับแต่งกราฟิกให้อยู่ในระดับที่พอใจ โดยดู fps เป้าหมายเอาไว้ ว่าโอเคหรือยัง
          ไม่ต้องไปสนใจ preset graphic อะไรนั่นเลย บางครั้งมันก็ไม่ได้ดังใจ

เกมบน PC ไม่เหมือน console จะมาหวังให้ปรับสุด อัลตร้าเหมือน ๆ เครื่องคนอื่น ๆ คงเป็นไปไม่ได้
          แม้แต่คนที่มีสเปคเดียวกัน ก็ยังได้ความลื่นที่ไม่เหมือนกันเลย

Comment

ท่านใช้ระบบ recommend setting ที่ตัวเกมมันจะตั้งค่าให้อัตโนมัตน่ะหรอ

พวกระบบนี้มันไม่ได้ฉลาดเท่าไหร่นักหรอกครับ เรามาตั้งค่าเองจนกว่าจะพอใจดีกว่า ขนาด skyrim fallout ระบบ recommend มันยังแนะนำให้เครื่องผมปรับ low เลย ไม่เกรงใจซีพียู6หัวแรม16กิ๊กการ์ดจอแรม8กิ๊กบนเครื่องผมเล๊ยย

Comment

ปรับให้สุด

กระตุกไปก็ปรับลด

Comment

ผมชอบภาพสวยๆวิวดีๆเสพเนื้อเรื่อง
                ทุกเกมเริ่มต้นจะปรับเองเลยครับเอาให้สุด แล้วก็เล่นตามปกติ เอาแค่ไม่รู้สึกว่ามีอาการกระตุกหรือภาพช้าเกินไป (ไม่ต้องเปิดตัวแสดง fps ให้คอยกังวลใจ)
                ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยลดภาพลงมาครับ แต่ละเกมจะมีรายละเอียดต่างกัน
                ที่ใช้มา 1060 6G ก็ปรับสุดได้หมดนะครับ(จอ1080p) ถ้าเน้นว่าต้องได้ 60fps คงไม่ใช่ทุกเกม แต่ถ้าเอาระดับที่ว่าเล่นได้ไม่รู้สึกกระตุก(30fps) แบบนี้ได้สบายๆทุกเกม (PS4 XBOX เขายังเล่นกันที่ 30fps เลย)

ถ้าเกมเก่าหน่อย อาจจะทำเฟรมเรทได้เกิน 60 เยอะๆ เรียกว่าเหลือแรง GPU อีก แบบนี้ผมชอบทำภาพให้สวยขึ้นอีก (จริงๆคือภาพคมชัดขึ้น)
                ฟังก์ชั่น DSR ของ nvidia (AMD ก็มีฟังก์ชั่นนี้แต่เรียกชื่อต่างกัน)
                หลักการคือมันจะ render ภาพที่ขนาดใหญ่กว่าแล้ว downscale ลงมาให้เท่าขนาดจอที่เราใช้ ผลลัพธ์ที่ได้ภาพจะคมชัดขึ้นครับ รอยหยักลดลง พวก texture ก็ดูชัดขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อทั้งๆที่เกมเดิมนี่แหละ
                เช่น เรามีจอ 1080p เปิดฟังก์ชั่นนี้ให้การ์ดจอ render ที่ 4K(2160p) หรือ 2K(1440p) ตามพลัง GPU ของเรา พอภาพออกจอจะเห็นว่ามันคมชัดขึ้นเลยครับเทียบกับ render ที่ 1080p ปกติ
                แต่ว่าแต่ละเกมจะต่างกันไป บางเกมเห็นผลชัด บางเกมไม่ต่างสักเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆเฟรมเรทจะลดฮวบแน่นอน

Comment

Originally posted by rui View Post
                  ผมชอบภาพสวยๆวิวดีๆเสพเนื้อเรื่อง
                  ทุกเกมเริ่มต้นจะปรับเองเลยครับเอาให้สุด แล้วก็เล่นตามปกติ เอาแค่ไม่รู้สึกว่ามีอาการกระตุกหรือภาพช้าเกินไป (ไม่ต้องเปิดตัวแสดง fps ให้คอยกังวลใจ)
                  ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยลดภาพลงมาครับ แต่ละเกมจะมีรายละเอียดต่างกัน
                  ที่ใช้มา 1060 6G ก็ปรับสุดได้หมดนะครับ(จอ1080p) ถ้าเน้นว่าต้องได้ 60fps คงไม่ใช่ทุกเกม แต่ถ้าเอาระดับที่ว่าเล่นได้ไม่รู้สึกกระตุก(30fps) แบบนี้ได้สบายๆทุกเกม (PS4 XBOX เขายังเล่นกันที่ 30fps เลย)

ถ้าเกมเก่าหน่อย อาจจะทำเฟรมเรทได้เกิน 60 เยอะๆ เรียกว่าเหลือแรง GPU อีก แบบนี้ผมชอบทำภาพให้สวยขึ้นอีก (จริงๆคือภาพคมชัดขึ้น)
                  ฟังก์ชั่น DSR ของ nvidia (AMD ก็มีฟังก์ชั่นนี้แต่เรียกชื่อต่างกัน)
                  หลักการคือมันจะ render ภาพที่ขนาดใหญ่กว่าแล้ว downscale ลงมาให้เท่าขนาดจอที่เราใช้ ผลลัพธ์ที่ได้ภาพจะคมชัดขึ้นครับ รอยหยักลดลง พวก texture ก็ดูชัดขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อทั้งๆที่เกมเดิมนี่แหละ
                  เช่น เรามีจอ 1080p เปิดฟังก์ชั่นนี้ให้การ์ดจอ render ที่ 4K(2160p) หรือ 2K(1440p) ตามพลัง GPU ของเรา พอภาพออกจอจะเห็นว่ามันคมชัดขึ้นเลยครับเทียบกับ render ที่ 1080p ปกติ
                  แต่ว่าแต่ละเกมจะต่างกันไป บางเกมเห็นผลชัด บางเกมไม่ต่างสักเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆเฟรมเรทจะลดฮวบแน่นอน
                  30fps ของเราไม่ทันเก้า

ฟิลลิ่งต่างนะครับ ถ้าเทียบระหว่าง console กับ pc

Comment

ปรับสุดเกมปี 2017 ลงไปก็ 60fps+ คับ แต่ เกมใหม่ๆในปลายปี 2018 ถึงต้นปี 2019 ปรับสุด มีต่ำลงมา 40 fps ให้เห็นแล้ว เทสกับ i7 6700 ram 16gb bus 2133 คับ
                    Last edited by ji123; 11 Feb 2019, 16:55:14.

Comment

Comment

Working...
                      X