overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: แชร์เน็ตด้วยไวเลส เราเตอร์

OverclockZone Member xp_ocz's Avatar

Default แชร์เน็ตด้วยไวเลส เราเตอร์

คือใช้ Maxnet 2 MB อ่ะครับ
    แล้วได้โมเด็ม+เราต์เตอร์ 1 ตัว อยากจะเอามาแชร์กับเพื่่อนอะครับ
    แบบว่าต่อแลนกัน โดยที่ไม่ต้องแชร์จากเครื่องผมนะ
    ไ่ม่ทราบว่าจะใช้เราต์เตอร์หรือสวิซต์ดี

ถ้าเลือกใช้เราเตอร์แบบไวเลส สัญญานมันจะนิ่งและเสถียรมั๊ย
    คือจะใช้่คอมโหลดบิตด้วยครับ เพราะว่าใช้สายแลนมันเกะกะอ่ะครับ
    บ้านที่ติดเน็ตมันมี 3 ห้องนอน จะแชร์ให้เล่นได้ทั่วในบ้านเลย
    ทั้งชั้นบนและล่าง แบบไวเลสมันเวร์คดีหรือเปล่าครับ

ถามอีกอย่างครับโมเด็ม+เราเตอร์ที่เค้าให้มามีแค่ 1 พอร์ต ถ้าเอามาแชร์เน็ต
    ก็ต้องใช้สวิตต่อกับเครื่องแม่อีกที แต่ถ้าเป็นโมเด็มอย่างเดียวมันก็สามารถทำได้ไม่ใช่เหรอครับ
    แล้วเราเตอร์ที่ติดด้วย มันใช้ประโยชน์อย่างไรเหรอครับ
    Last edited by xp_ocz; 5 Feb 2009 at 17:06:03.

OverclockZone Member Lhorn's Avatar

อ่านไปอ่านมา งง ละครับ..

คือ ตอนนี้เค้าให้ router มาแล้วใช่หรือป่าวครับ แล้ว router มีกี่ port ข้างหลังครับ ถ้ามี port เดียวก็ หา Hub มาต่อครับ แล้วจะเล่นแบบ wireless ไปหา wireless boardband นะครับ มันจะไม่มี Modem ในตัว มาต่อ การทำงานเหมือนกันครับ ง่ายดี ถ้า.. router ที่เขาแถมมาให้มันไม่มีระบบ wireless นะครับ ตัว wireless นั้นลองดูครับ อยากได้ยี่ห้อไหน.. แต่แนะนำ ก็มี 2 ยี่ห้อที่ผมเล่นแล้ว ok สัญญาณ นิ่ง ก็มี micronet กับ belkin ครับ แต่ belkin แพงไปหน่อย.. ลองดู micronet ก็ได้นะครับ

เสถียรมั้ย กับ wireless ก็ถือว่าดีในระดึบหนึ่งครับ อาจจะไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์เท่าไหร่ แต่เรื่องโหลดบิทไม่มีปัญหาครับ ใช้งานได้ดี

OverclockZone Member Lhorn's Avatar

http://www.micronet.in.th/Review/SP916GN/sp916gn.html

Micronet SP916GN 11N Wireless Broadband Router เป็นอุปกรณ์ Draft-N Wireless Router ที่มาพร้อมกับเทคโนโลยีล่าสุด
    ด้วยเทคโนโลยีของเสาอากาศแบบ MIMO ทำให้การรับและส่งสัญญาณผ่าน Wireless ได้ระยะทางไกลขึ้น และครอบคลุมพื้นที่ได้กว้างขึ้นกว่าเดิม ทั้งยังสามารถเข้าถึงจุดอับสัญญาณได้ดียิ่งขึ้นกว่า Wireless b/g แบบเก่า

หน้าตา

OverclockZone Member xp_ocz's Avatar

Quote Originally Posted by Lhorn View Post
    อ่านไปอ่านมา งง ละครับ..

คือ ตอนนี้เค้าให้ router มาแล้วใช่หรือป่าวครับ แล้ว router มีกี่ port ข้างหลังครับ ถ้ามี port เดียวก็ หา Hub มาต่อครับ แล้วจะเล่นแบบ wireless ไปหา wireless boardband นะครับ มันจะไม่มี Modem ในตัว มาต่อ การทำงานเหมือนกันครับ ง่ายดี ถ้า.. router ที่เขาแถมมาให้มันไม่มีระบบ wireless นะครับ ตัว wireless นั้นลองดูครับ อยากได้ยี่ห้อไหน.. แต่แนะนำ ก็มี 2 ยี่ห้อที่ผมเล่นแล้ว ok สัญญาณ นิ่ง ก็มี micronet กับ belkin ครับ แต่ belkin แพงไปหน่อย.. ลองดู micronet ก็ได้นะครับ

เสถียรมั้ย กับ wireless ก็ถือว่าดีในระดึบหนึ่งครับ อาจจะไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์เท่าไหร่ แต่เรื่องโหลดบิทไม่มีปัญหาครับ ใช้งานได้ดี
    ครับเป็นเราต์เตอร์ 1 พอร์ต แล้วใช้สวิตซ์ไม่ดีกว่าเหรอครับ หรือใช้เราต์เตอร์มาต่อเราเตอร์อีกทีได้ป่าวครับ
    wireless boardband นี่หมายถึงแพคเกจเน็ตแบบไวเลสเหรอท่าน
    ที่บอกว่า มันจะไม่มี Modem ในตัว มาต่อ หมายความว่าไงครับ

อ้อ.. คือว่า เราจะต่อกับ router ที่เรามีอยู่แล้วหน่ะครับ เพราะว่า wireless boardband มันไม่สามารถต่อเน็ตได้ด้วยตัวของมันเองครับ

ผมจะยกตัวอย่างนะครับ คือ...

เราต่อสาย จาก router ที่เรามีอยู่ มาเข้ากับ wireless ที่เราซื้อมาใหม่หน่ะครับ แล้วมันก็จะสามารถแยกไปได้เยอะครับ

ส่วนเรื่อง switch เราไม่มี wireless หน่ะครับ สำหรับเรื่อง router มาต่อ router อีกทีไม่มีประโยชน์ครับ สู้เอา router ที่มี wireless ต่อเลยครับ

การใช้งานตามภาพตัวอย่างที่ยกไว้ข้างบนนั้นละครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ซื้อของมายังอ่ะครับ ถ้ายัง ให้ไปซื้อ router wireless ยี่ห้อ linksys รุ่น wrt54gl มา 1 ตัว ราคาไม่เกิน 25000 บาท

เสร็จแล้ว ต่อสายจากโมเด็ม+เราท์เตอร์ 1 port เดิมของท่าน เข้า ช่อง lan ของตัว ap ที่ได้มาใหม่ ก็แค่นั้น

จบ!!!

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ซื้อของมายังอ่ะครับ ถ้ายัง ให้ไปซื้อ router wireless ยี่ห้อ linksys รุ่น wrt54gl มา 1 ตัว ราคาไม่เกิน 25000 บาท

เสร็จแล้ว ต่อสายจากโมเด็ม+เราท์เตอร์ 1 port เดิมของท่าน เข้า ช่อง lan ของตัว ap ที่ได้มาใหม่ ก็แค่นั้น

จบ!!!
    ราคาไม่เกิน 2500 นะครับ สงสัยคุณ speedDIY กดเลขศูนย์เพลินไปนิด

ถูกต้องแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks