overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 40 of 74
    OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ฮ่าๆ ของผม lapping Ultra-120 ex แล้วเย็นเท่าเดิม

320, 600, 1000 อย่างละ 2 แผ่น

เรียบเนียน เงา หน้าสัมผัสสม่ำเสมอ

แต่เย็นเท่าเดิม เอิ๊กๆ

OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

เห็นจะอยากทำ แต่ตอนนี่สอบอยู่

ดันๆๆ เพื่อนมีคนอยากทำอีก

ถามหน่อยครับ เวลาขัดนี่ อีกด้านหนึ่งใช้อะไรหุ้มครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

งงอ่า? อีกด้านใช้อะไรหุ้ม? ก็ไม่นี่ครับ อย่างไงก็ต้องเปื้อน พอทำเสร็จก็แค่เอาน้ำลูบๆตรงที่เปื้อน แล้วไปเป่าหลังคอมเพรสเซอร์แอร์ แป๊ปเดียว แห้ง ไม่ทิ้งคราบแต่อย่างใด

อุๆ ท่านama ทำไมทำแล้วไม่ลดหว่า? ของผมอย่างที่ผลเทส ไม่มีเทสเกรียนๆ เปิดเครื่องปุ๊ป cap ปั๊ปแน่นอน ก่อนที่ผมจะเทสหลังlappedคือเปิดเครื่อง ดูหนัง ฟังเพลง ซักพัก ค่อยมาcap ทำเหมือนตอนที่cap รูปก่อนทำอย่างไงอย่างงั้น อุณหภูมิห้องใกล้เคียงกัน เวลาใกล้เคียงกัน

หรืออาจเป็นเพราะcpu ผมผ่านการlappedมาแล้ว ทำให้ขอบด้านข้างไม่สูงกว่าตรงกลาง เลยใช้sink เดิมๆแล้วร้อนกว่าเดิมก็เป็นได้ แต่ที่รู้ๆตอนนี้ มันเย็นกว่าTuniqตอนหน้าหนาวอีกครับ ตอนนี้หมดหนาวแล้วเน๊อ อุๆ

OverclockZone Member mosseser's Avatar

โอ้ววแหล่ม เด๋วจะลองกะ V8 มั่ง มันจะเวิร์คมั๊ยเนี่ย เหอๆๆๆ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ผมว่าตัวเองก็ Lapping ไปเยอะและเรียบพอสมควรเลย ก็งงอยู่ว่าไมมันไม่ลด

ตามภาพ วิ้งเลย เอิ๊กๆ มาแต่ความงามความเย็นไม่มา

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    ผมว่าตัวเองก็ Lapping ไปเยอะและเรียบพอสมควรเลย ก็งงอยู่ว่าไมมันไม่ลด

ตามภาพ วิ้งเลย เอิ๊กๆ มาแต่ความงามความเย็นไม่มา
    ผมว่าท่าน lap มากเกินไปครับ ที่จริงทำแค่นิดหน่อยก็พอ
    แต่นี่ของท่าน lap จนผิวสัมผัสเกลี้ยงเลย แต่สวยดีครับ
    ของผมก็ lap จนเกลี้่ยงอย่างนี้ แต่เหตุผลคือดันใจร้อนหากระดาษทรายไม่ได้
    เลยเอาเบอร์ที่ไม่เหมาะมาทำ สุดท้ายต้องแก้งานจนหน้าสัมผัสเกลี้ยงเกลา
    แต่ก็เย็นนะครับของผมนะ สวยสู้ของท่านไม่ได้ด้วยซ้ำ

ลองเทสดูดีๆครับ จะรู้ว่ามัน(ต้อง)เย็นลงอย่างแน่นอน

ตัวแรกที่ผมทำ lap ไปบางๆเล็กน้อย เย็นลงเห็นๆครับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ผมก็พึ่งlab silent square evo ใช้กระดาษทราย 600 1000 1500
    เย็นขึ้นมาประมาณ 3-4 องศาได้แต่หน้าสำผัสยังไม่เนียนดีนักสงใสต้องใช้เบอร์2000ขัด

OverclockZone Member shady's Avatar

มารายงานผลต่อ ก่อนหน้านี้กับTuniq (อ่อ ไม่ได้ lap เพราะมันไม่ได้โค้ง) ไปได้550*8 ถึงจะloop 3dmark 06 ได้ ตอนนี้ได้มา555*8 แล้ว วนได้ แปลงหนัง v2d สองแผ่น dvd ติด ๆ ไม่hang พอใช้ได้เลยครับ จะ560ก็คงแด๊กไฟมากไป เพราะตอนนี้ vcore ซัดไป1.55 แล้ว vnb ยิ่งแล้ว เล่นไปถึง1.65 ชักไม่ค่อยคุ้ม เพราะ550 ยังใช้แค่1.6 อยู่เลย

OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

ดันให้คนรุ่นหลังดู

ขอบคุณครับ ว่างเมื่อไหร่หากอยากลองก็ลองทำดูกับcpu แต่หากที่ปิดฐานมันหาย ลองเอาถุงพลาสติกหนาๆ ตัดขนาดพอดีกับเทปใสแปะกันน้ำ กันเศษโลหะเข้าก็ได้ครับ

ครับผม
    ผมก่ะจะใช้พวกผ้ามันปิดไว้แทนอะ เเปะเทปใสไว้

เเล้วถามหน่อยครับ ถ้ามันโดนน้ำนี่จะพังไหมอะครับ

หากโดนน้ำ แค่เป่าให้แห้งสนิทก่อนใช้ก็ไม่พังครับ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

เงา มากๆๆ

ทำเเล้วครับ ผม ลดไป 2-3 องศา

แต่ตอนทำนี่ลุ้นดี สุนกด้วยอิอิ

อุๆ ยินดีด้วยครับที่ไม่แต๊ป หากประกันไม่มีแล้วก็ไม่ต้องไปสนมัน cpu พังยากอยู่แล้ว เว้นแต่ว่าดวงไม่ดีจริงๆ

ผ่านมา 1 วัน รู้สึกมันจะลดเเบบเห็นจ๊ะ 1 องศาเองครับผม

ไว้ปล่อย v.8 จะซื้อ tb มาลองบ้างครับ

อัพรูปหน่อยครับ หลังจาก lap ครั้งแรกหากระดาษทรายเบอร์ 1500 กับ 2000 ไมได้ ถึงlap เพิ่มวันนี่

เกือบเปิดไม่ติดแนะ

หุๆ มีเพื่อนประกันหมด แต่เงาดีครับ

ผมว่า trueblack+cpu lap เห็นผลเย็นลงเพราะ cpu ผมผ่านการlap มาแล้ว แต่trueblack มันเดิมๆ ซึ่งเป็นเฉพาะtr120et series ที่มันโก่งหลังเต่า(เห็นรูปตัวtrue copper ไม่โก่งหลังเต่าแล้ว??? เงาแว๊ปเชียว) มันเลยเกิดปัญหาconcave พอlapให้มันเรียบเสมอกันมันก็เลยเย็นลงไงครับ

มาอัพเดตหลังผ่านการใช้งานไป ตอนแรกก็มีฝุ่นเกาะๆ ไม่เงาเหมือนเก่าแฮะ เลยใช้สเตยคลีนเช็ด เอ่อ ฝุ่นออก แต่ก็ยังไม่เงา เมื่อวานลองเอาน้ำยาเช็ดคอมเอามาเช็ด โอ่ววววว เงาเหมือนเดิม ใหม่กิ๊กๆเลยครับ

ผมว่าอย่าเอาไปล้างน้ำ แช่โซดา แช่น้ำยาพวกนี้ดีกว่า มันชุบอโนไดส์บางมากๆ ตอนผมlap นี่แป๊ปเดียว เห็นเนื้ออลูมิเนียมแล้ว เห็นกระทู้ห้องmarket ไม่รู้ล้างน้ำอีท่าไหน เขาบอกสีดำจืดๆไปเลย เหอๆ หากอยากทำความสะอาดจริงๆ แค่เอาแปรงปัดฝุ่นแล้วทำตามผมก็ได้ครับ ขัดแค่ด้านบนไว้โชว์สวยๆก็พอ

OverclockZone Member artatall's Avatar

สวย ๆ

Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks