Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review TRUE Black+E8400 Lapped กับการหาเรื่องเจ็บตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review TRUE Black+E8400 Lapped กับการหาเรื่องเจ็บตัว

ได้Trueblack มาแทนTuniq ได้สองวัน ก็ลองใช้งานเดิมๆก่อน ทำไมTempมันสูงจัง หากเปิดแอร์นี่เย็นเทพมากๆ กับหาข้อมูลดู ในบอร์ดและเวปตปท. ก็นิยมทำกันเยอะ Lapped+Washermod Cpu ผมมันLappedอยู่แล้ว พอดีถอดออกมา หลังจากใช้ซิลิโคลน Tuniq ปรากฏว่ามันกัดHeatsink+cpu เป็นรอย แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไรเพราะจะLappingมันอยู่แล้วเลยได้สาเหตุที่ควรทำด้วยไปเลย (อ่อ Trueblack บางท่านใช้ไปนานๆแล้วบอกว่าฐานจะเป็นรอยถลอก ยิ่งน่าควรLappingมันเป็นอย่างยิ่ง)

อุปกรณ์ก็มี
    กระดาษทรายน้ำ TOA (หาดีสุดได้แค่นี้ แผ่นละ15-) เบอร์ 280,320สามแผ่น,600,1000,1500,2000
    โต๊ะกระจก
    Venon และอื่นๆสำหรับทำความสะอาด

************************เนื่องด้วยตอนทำผ่านไปครึ่งทางแล้วเพิ่งได้กล้องมา เลยไม่มีกล้องในช่วงแรกๆ+มันเลอะมากๆตอนทำ เลยไม่อยากล้างมือบ่อย เลยมีรูปเท่านี้นะครับ************************

tbกับcpu ผ่านเบอร์1000

งานไม่ค่อยเนี๊ยบนะครับ ผมไม่อยากlapมันมากเกินไป เดี๋ยวเนื้อโลหะจะหายไปหมด เดี๋ยวมันจะสัมพัสไม่ถึงheatsinkพอดี

หลังทำเสร็จ+ลงVenonเรียบร้อย

ประกอบเข้าเครื่อง พร้อมพัดลมTT 2700รอบ

ผลเทสกับE8400 550*8 กับอุณหภูมิห้องไม่เปิดแอร์ ทั้งก่อน และหลังทำ สังเกตุดูนะครับว่าTempอื่นๆ ใกล้เคียงกัน

ก่อนทำ

Idel

อืมมมม ยังเฉยๆ

Fullload

ร้อนเกินไปแล้ว!

หลังทำ

Idel

อืมมมมม ลดลงนิดหน่อย

Fullload

โอ่ว? ใช้ได้เลยแฮะ

เป็นไงครับ ใช้เวลาเบ็ดเสร็จ จากเริ่มจนประกอบเข้าเครื่อง ตั้งแต่บ่าย4 ถึงเที่ยงคืน นานสุดๆ นับว่าเป็นHeatsinkที่ผมlappingแล้วรู้สึกว่าใช้เวลานานที่สุด ก่อนหน้านี้Big typhoonใช้เวลาแค่3-4ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว แต่Trueblack ผิวสัมผัสมันโค้ง ตอนใส่ผมก็ไม่ได้สังเกตุ รู้ว่าแค่โค้ง แต่พอเอาcpu ที่lappedอยู่แล้วมาทาบ เอ่อ....จริงๆด้วยครับ โค้งจริงๆ ขั้นตอนที่ยากที่สุดคือการเอาหน้าสัมผัสที่โค้งออกให้หมดจนเป็นทองแดงทั้งหมด คงเพราะผมคิดผิดด้วยที่เริ่มจากเบอร์320ก่อน หมดไป2แผ่นยังไม่หมด สุดท้ายต้องไปซื้อเบอร์280กับ320มาอีกแผ่น ตปท.บางคนใช้180เลย เหอๆ ตอนทำ ตรงกลางๆจะออกไปหมดก่อนส่วนขอบยังเป็นนิ๊กเกิลอยู่เลย กว่าจะออกหมดนี่นานสุดๆๆๆๆ สุดท้ายก็ได้ตามที่ต้องการ ลองทาบกับcpuดู โอ่ว เรียบสนิท มีดูดๆกันด้วย เหมือนในyoutubeเลย XD

ผลลัพท์ที่ได้ นอกจากความเย็นแล้วยังได้หาเรื่องเจ็บตัว ตอนทำก็เพลินดี ฝึกสมาธิไปในตัว อย่าใจร้อน พอทำเสร็จ กำลังประกอบเครื่องรู้สึกเลย ปวดข้อมือสุดๆ ปวดนิ้วด้วย สุดท้ายเมื่อคืนนอนไม่ได้ทั้งคืน คิดถึงร้านขายยาสุดๆ ขนาดทานพารา+ยานวดแล้วก็ไม่บรรเทาเลย เหอๆ ไม่รู้คุ้มกับค่าเจ็บตัวหรือปล่าวไม่ทราบ big thphoon ตอนผมทำไม่เห็นมันจะทรมาณตัวเองขนาดนี้เลยแฮะแต่สุดท้ายก็okครับ คุ้มใช้ได้ รอให้ซิลิโคลนเซ็ตตัวกว่านี้หน่อยน่าจะok กว่านี้
    Last edited by shady; 5 Feb 2009, 19:33:08.

งืม พยายามดี
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ฝากขัด1ชุดจิท่าน หุ หุ....

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
        ฝากขัด1ชุดจิท่าน หุ หุ....
        55+เปนไงที่คุยกัน จะให้ผมเปิดก่อน ผมก็เปิดให้แล้วนะ ทีนี้ตาท่านมั่งล่ะ (ขอให้ข้อมืออักเสบ ส่งโรงบาลไปเลย อุๆ)

อ่อ เรื่อง Washermod ผมซื้อแหวนมา แต่ว่ามันไม่พอดี ยังเซ็งๆ ไม่รู้ฝรั่งมันไปหามาจากไหน ที่มันพอดีเป๊ะ ผมเลยยังไม่ได้ใช้ ว่าจะใช้เทปแปะๆกันลื่น ไม่รู้จะดีหรือปล่าว เพราะทะลึ่งไปขัดแหวนซะเงา เพราะกลัวมันขูดกับsink กลายเป็นว่าลื่นเกินไป เวปตปท.ใช้กันเพราะว่าหลังlappedแล้วเนื้อโลหะจะหายไปเยอะ ทำให้ไม่แน่นเท่าที่ควร แต่จากที่ลองใช้อยู่ตอนนี้ก็okดี ไว้หาแหวนดีๆได้ค่อยมาใส่อีกที

Comment

แจ่ม เลย
          เงาเเว๊บบบบ

Comment

อืมๆๆๆ อุณหภูมิลดลงเห็นๆ
            แต่ต้องมือนิ่งจริงๆเวลาทำไม่งั้นหน้าสัมผัสไม่แนบสนิทกะกระองซีพียูแล้วนี่เป็นเรื่อง

Comment

เเจ่มมากท่าน

Comment

สุโค่ยมากๆ ทำบ้างดีกว่า

Comment

ขอบคุณทุกComent มากครับผม เอาไว้ช่วยตัดสินใจ เผื่อของใครอยากทำแล้วไม่มีdatabaseในไทยว่ามันจะเย็นจริงไหม จะโดนฝรั่งต้มไหม เหอๆ ก่อนหน้าผมก็มีท่านนึงแล้วที่Lapping TR 120 ET แถมซื้อตัวที่ยังไม่ทำมาเทสคู่อีกต่างหาก ลงทุนมักๆ

Comment

....กลัวก็ตอนขัดแร้เมื่อย + เคล็ดขัดยอกนี่แหละท่าน ผมคงได้แต่ขัดจรวดไปพลางๆก่อนช่วงเน้ หะ หะ ( ว่างก็เดือนหน้าโน่นเร ขัดแน่ๆเดี๋ยวผมตามปาย)

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                      ผมคงได้แต่ขัดจรวดไปพลางๆก่อนช่วงเน้ หะ หะ
                      จะไปอยู่โครงการนาซ่าหรอครับ

Comment

สวยงามครับ เดวไว้ปิดเทอมก่อน จะทำมั่ง เพราะทำใบประกัน cpu หายไปเเละ

เดวปิดเทอมจะเอามาโชว์บ้างนะครับ

Comment

อืมมม cpu ใบประกันหายลองโทรถามเขาดูก่อนก็ดีครับ แรมผมซื้อมาเป็นคู่ ติดsinkไปแล้วอีกตัวหนึ่งแกะแล้วvoidขาด โทรไปที่ศูนย์ บอกว่าซื้อมาคู่กันเขาก็ให้เครมได้ หากยังอยากให้cpu มีประกัน ก็ไม่ต้องlapมันก็ได้ครับ ของผมซื้อมาเขาlapอยู่แล้ว เลยlap อีกที

หากอยากทำจริงๆ ตอนทำให้ใส่กรอบพลาสติกดำๆที่แถมมาด้วยนะครับ ระวังอย่าให้ด้านสัมผัสมันโดนน้ำ และพวกโลหะที่ออกจากการlap แต่ผมว่าง่ายกว่าlap heatsinkมากๆ เพราะมันเล็ก+จับง่าย ค่อยๆทำ เดี๋ยวก็เงา ฝรั่งเขาเล่นกันซะเงากว่าผมเยอะอ่ะ แต่ผมกลัวหน้าสัมผัสมันจะออกมากเกินไปเลยไม่ทำซะขนาดนั้น เดี๋ยวจะมีปัญหานูนพ้นขอบไม่พอสัมผัสกับฐานheatsinkเอา

Comment

ในใจลึกๆ อยากทำอยู่เเล้วด้วย haha+

อยากเห็น qx9770 lap จังมันจะ ส่องแสงได้เลยเปล่าหว่า

Comment

ใครอยากลองผมว่า lap เฉพาะซิ้งค์ก็พอครับ
                              ผมใช้ U120EX ก็ lap มาตลอด แต่ไม่ทันได้เทสก่อนและหลังหรอก ลืม
                              ก็ใช้มาจนทุกวันนี้ อยากลอง true black เหมือนกัน

จขกท. ลองใช้พัดลม 2 ตัวหรือยังครับ ว่ามันจะลดลงไปอีกแค่ไหน

Comment

Working...
                              X