Announcement

Collapse
No announcement yet.

!! โครงการ Freeze CPU [By ThanaSoft กับตู้เย็นไฟฟ้า][Update] !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !! โครงการ Freeze CPU [By ThanaSoft กับตู้เย็นไฟฟ้า][Update] !!

หลังจากได้ทำการ แงะตู้เย็นไฟฟ้าที่บ้านออกมาหนึ่งตัว พบแผ่น เพวเทีย คูลเลอร์ (Peltier Cooler) ใครไม่เข้าใจอะไรก็เข้าไปอ่านที่นี่ละกัน << ที่นี่เลยครับ>>

อธิบายหลักการทำงานของเพวเทียแบบชาวบ้านๆ ละกันเป็นอุปกรณ์สามารถสร้างความเย็นได้อย่างรวดเร็วสามารถทำให้ถึงกับ อุณหภูิติดลบได้กันเลย แต่ยังไม่หมดเมื่ออีกด้านเย็นจะทำให้อีกด้านร้อนเหมือนนรกครับ

รูปร่างหน้าตาแผ่น เพวเทีย ปกติ

อุปกรณ์ไม่มีอะไรมาก

1. แผ่นเพวเทีย ของผม 50 W 4 x 4 CM
    2. Heatsink อะไรก็ได้ของผมใช้ของ intel C2D E7300 45 nm เล็กไปหน่อย
    3. พัดลมแรงๆ สักสองตัว
    4. jack ต่างๆ สำหรับไว้ต่อ
    5. กาวยางสำหรับติด
    6. ซิลิโคนถ้ามี
    7. สวิท ถ้ามีนะ

ไม่ต้องพูดถึงวิธีทำละกันดูเอาจะรู้ว่ามันทำอย่างไร

รูปนี้จะทำให้เข้าใจวิธีในการประกอบแผ่นเพวเทียเข้ากับ Heatsink และ CPU

เพิ่มเติมนะครับถ้าสามารถทำให้ด้านที่ร้อนเย็นมากๆ จะทำให้ด้านที่เย็นเป็นน้ำแข็งได้ภายในไม่กี่นาทีครับ

=============================================================================================

หลังจากที่ดันแปลงมาหลายแบบสรุปก็ได้ออกมาแบบนี้ครับ

อุปกรณ์ ที่เพิ่มเข้ามา
    1.Heat Sink Intel Socket 775 สำหรับ CPU 65 nm
    2.น็อตสำหรับยุด

[h]=============================================================================================[/h]

ต่อไปราคาโดยประมาณสำหรับค่าใช้จ่ายนะครับ

1. เพวเทีย (ของผมฟรี) ปกติราคาอยู่ที่ 200 - 500 บาทนะครับแล้วแต่รุ่น
    2. Heat Sink Intel Socket 775 สำหรับ CPU 65 nm ราคา 350 - 450 บาทครับ
    3. พวกซิลิโคนทั้งหลายไม่กี่บาท ครับ 20 -50 บาทต่อหลอด
    4. น็อตยุดตัวละไม่เกิน 5 บาท
    5. เคเบิลสำหรับยุด ถุงละ 45 - 80 บาทแล้วแต่ขนาด
    6. กาวร้อนอันนี้จำราคาไม่ได้นะครับ
    7. พัดลมสวยๆ สักตัว (ของผมฟรีครับ) ราคามีตั้งแต่ 40 - 500 ครับ อันนี้รวมตั้งแต่ 80 มม. 120 มม. ลยนะครับ
    8. สายต่อแยก ราคาประมาณ 20 บาท แต่ถ้าจะแกะจากพัดลมเก่าๆ ก็ได้ครับ

** Heat Sink Intel Socket 775 สำหรับ CPU 45 nm ** หายากหน่อยนะครับยังไม่มีขายแยกเท่าทีเห็นมา

=============================================================================================

ใครมีอะไรแนะนำบอกกันด้วยนะครับ

หลังจากได้ทำการเปลี่ยน Heat sink intel 45 nm ออกแล้วได้เอาแผ่น Al หนาน 5 มม. มาแทนทีก็ได้ออกมาดังรูปครับ

ผลการทำสอบล่าสุด เมื่อ
    อันนี้ตัวระบายความร้อนเป็นของ intel 65 nm

ได้ผลต่ำสุดออกมา 16 องศาครับ

ส่วนอีกรูปเมื่อเปลี่ยน sink intel 65 nm เป็น ของ ASUS

ได้ผลออกมาต่ำสุดอยู่ที่ 8 องศาครับ เย็นจริงๆ

ผลทดสอบล่าสุด 0 องศา

ทำอะไรไปบ้างถึงได้ 0 องศาไปดูกัน

1.ทำการ lapping Heat sink ใหม่ ทำไม่ค่อยดีนักแต่ก็โอเค

2.ทำการตัดส่วนที่ไม่ได้ใช้ออก แล้วก็ lapping ด้วย

3.เปลี่ยน เพวเทียตัวใหม่ ตัวนี้ไม่รู้กี่ W ไม่มีบอกรู้แค่ว่าของจีน

4.เปลี่ยนพัดลมเป็น 90 มม. ของ Gigabyte ตัวสีขาวๆ ฟ้าๆ ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู รอบประมาณ 2200 rpm

ส่วนอีกรูป บรรยากาศการตัดๆ ถูถๆ เหนื่อยได้ใจ

Last edited by ThanaSoft; 24 Feb 2009, 18:42:14.

ผมว่า มันไม่ง่ายแบบนั้นหรอกครับ ไม่งั้นเค้าคงทำกันเกลื่อนละครับ

ตัวทำความเย็นแบบนี้ ผมเคยเห็นมานานละ ตั้งแต่สมัยเล่นอิเล็กใหม่ๆ

อุปกรณ์ชิ้นนี้ใช้งานไม่ง่ายครับ ไม่ใช่ว่าจ่ายไฟให้เฉยๆ ก็จะสามารถเอาไปใช้งานอะไรก็ได้เลย

เพราะมันต้องมีการ Reference ค่าต่างๆกลับมา ควบคุมตัว เพวเทียอีก

และมันต้องมีการคำนวณครับ คุณต้องรู้ สเปค เพวเทีย ค่าควบคุมต่างๆ เพื่อที่จะออกแบบวงจรอิเล็กทรอนิกส์มาควบคุมอีกที

แต่สำหรับการใช้งานในแบบตู้เย็น มันไม่ต้องคุมอุณหภูมิให้ละเอียด แบบนี้

เพราะ CPU มันจ่ายความร้อนออกมา ซึ่งจะมีผลต่อการทำงานของเพวเทียแน่นอนครับ

แต่..... อย่าลืมครับ กำลังงานสูญเสีย มันมีค่าเสมอ

ต่อให้คุณ ระบายความร้อนจาก CPU ออกมาได้ แต่คุณ สามารถระบายความร้อน ออกจาก เพวเทียได้ทัน
    หรือไม่ นั่นคือประเด็น

เพราะความร้อนของเพวเทียจะมากกว่าที่ CPU ปล่อยออกมาแน่ๆ

สมการคร่าวๆ

อุณหภูมิของเพวเทีย = อุณหภูมิของ CPU + อุณภูมิที่เกิดจาก กำลังงานสูญเสียของเพวเทีย

เช่น CPU กำเนิดอุณภูมิ 50 ํ C ต้องการให้ เหลือ 30 ํC เพวเทีย ต้อง เย็น 30 ํ C
    ส่วนต่าง 20 ํC มันจะไม่หายไปเฉยๆ ตามหลักสมดุล 20 ํ C จะย้ายมาอยู่ที่ เพวเทีย
    นั้นก็คือ เพวเทีย จะมีอุณหภูมิ 50 ํC เท่า CPU ดั้งนั้น การจะลดจาก 50 ํC ให้เหลือ 30 ํC

จะต้องจ่าย พลังงานเข้าไปค่าหนึง ซึ่งตรงนี้แหละสำคัญ เพราะค่าประสิทธิภาพของ อุปกรณ์จะเข้ามาเกี่ยวข้อง

และผมดูว่า น่าจะได้ประสิทธิภาพเพียง 60 % เท่าั้นั้น

สรุป ตัวเพวเทีย จะร้อนมากกว่า 50 ํC ซึ่งมันอาจจะขึ้นไปถึง 70 - 80 ํC เลยนะครับ

ปัญหาคือการระบายความร้อนออกจาก เพวเทีย ถ้าคุณระบายความร้อนไม่ทัน ตัวเพวเทีย จะเสีย
    หรืออาจทำให้อุณหภูมิย้อนกลับไปที่ CPU

สรุปรอบ 2
    จากหลักการง่ายๆอาจจะทำได้จริง แต่ .... ที่ไม่มีใครทำ เพราะ มันไม่คุ้มครับ
    สู้คุณเอาพัดลมไปเป่า CPU ง่ายกว่าเยอะครับ

สำหรับตัวอย่าง ระบบน้ำนั้น มันมีข้อดีตรงที่ว่า น้ำจำนวนมาก มีค่าเท่ากับ Sink แผ่นที่ใหญ่มากๆ
    ขนาดระบบน้ำยังต้อ มีหม้อน้ำ มีพัดลมเป่า

แล้วนับประสาอะไรกับ การเอาตัวอะไรไม่รู้ไปรับความร้อนแทน CPU แถมตัวเองก็ยังร้อนอีก
    ผลก็คือคุณต้องระบายความร้อนออกเป็น 1-2 เท่า

Comment

สุดยอดจริงในความคิดท่าน.....

ผมขอตบมือ....ให้เลยในความพยายาม

ที่ทำโครงการนี้ออกมา...

Comment

จุดสำคัญคือ peltier ครับ ดูวัตต์ให้ดี ถ้าวัตต์ต่ำๆ อย่าได้ลองครับ ไม่ได้ทำให้ระบบดีขึ้นเลย
        ผมลองมาแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่าของผมมันกี่วัตต์

Comment

รอชมต่อคับ
          คิดซะว่าใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ อย่างน้อยๆก้อได้ความรู้เพิ่มเติม และประสพการณ์ตรงๆละคับ

Comment

ผมก็ทำเป็นเรื่อยๆ ครับ เอาเป็นโครงงานที่ รร ด้วย เหอะๆ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

ลดรูปให้หน่อยคร่าบ
              สงสารคนต่อจากผม -*-

Comment

ยังไงก็สนับสนุนความคิดครับ ถ้าไม่ลองผิดลองถูกแบบนี้ ก็คงไม่มีการค้นพบใหม่ๆเกิดขึ้น

Comment

พูดถูกครับคุณ onizika01 ต้องเห็น project ต่างๆที่ผมทำลองผิดลองถูกไปเยอะมาก

http://www.ov3rsky.com/viewforum.php?id=7

ลองเข้าไปดูครับ

Comment

ปูเสื่อรอ

Comment

รู้สึกว่าจะมีเมืองนอกทำขายเป็นsetนะครับ แบบสำเร็จรูป

Comment

เคยเอามาลองแล้วคับ PT 80W ต่อเรียบร้อยเปิด เข้าหน้าต่าง 5 นาที เครื่องดับ ไปตลอดกาลเลย อิอิ
                        ต้องเอา CPU ไปเคลมตัวใหม่ สาเหตุที่ทำให้เสียคือ W ของ PT น้อยไปคับ จริงๆ ถ้าจะให้รักษาการถ่ายเท
                        ของด้านเย็นไปด้านร้อนให้ทัน จำนวน W ควรมากกว่า W ของ CPU อย่างน้อย 2 เท่า และด้านร้อนต้องระบาย
                        ความร้อนออกให้ทัน ถ้าเกิดมีความร้อนสะสมมันจะกลับลงไปด้านเย็นครับ แล้วก็จะเกิดเหตุการ WTPT (Walk to pantip)
                        ตามมา อิอิ (ปล. PT ในบ้านเราหายากคับ ที่เคยเห็นก็มีประมาณ 80W เอง)

แล้วก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ และ แรปที่ 2 ถ้า 2 แรปนี้หาจุดสมดุลกันได้คงได้ Cool กันแน่ๆๆ

Comment

วัตต์ยิ่งเยอะก็ยื่งร้อนนะครับ ไม่ใช่แค่เย็น !
                          GLORIOUS PC MASTER RACE
                          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by ebasan View Post
                            เคยเอามาลองแล้วคับ PT 80W ต่อเรียบร้อยเปิด เข้าหน้าต่าง 5 นาที เครื่องดับ ไปตลอดกาลเลย อิอิ
                            ต้องเอา CPU ไปเคลมตัวใหม่ สาเหตุที่ทำให้เสียคือ W ของ PT น้อยไปคับ จริงๆ ถ้าจะให้รักษาการถ่ายเท
                            ของด้านเย็นไปด้านร้อนให้ทัน จำนวน W ควรมากกว่า W ของ CPU อย่างน้อย 2 เท่า และด้านร้อนต้องระบาย
                            ความร้อนออกให้ทัน ถ้าเกิดมีความร้อนสะสมมันจะกลับลงไปด้านเย็นครับ แล้วก็จะเกิดเหตุการ WTPT (Walk to pantip)
                            ตามมา อิอิ (ปล. PT ในบ้านเราหายากคับ ที่เคยเห็นก็มีประมาณ 80W เอง)

แล้วก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ และ แรปที่ 2 ถ้า 2 แรปนี้หาจุดสมดุลกันได้คงได้ Cool กันแน่ๆๆ
                            ไม่เป็นไรครับ ถ้าไม่เริ่มต้นก็ไม่รู้จักคำว่าล้มเหลว
                            ประสบการณ์มันมีค่ามากครับ

แล้วที่ผมวิเคราะห์ออกไปแบบนั้น เพราะ ... ผมเล่นอิเล็กทรอนิกส์มาตั้งแต่ ม.3 ครับ
                            จริงจังอยู่ 5 ปี เน้นทดลองเอง ออกแบบเอง
                            และตอนนี้ก็ผ่านมาแล้ว 12 ปี ถึงผมจะไม่ได้ไปเล่นมันมานาน แต่หลักการพื้นฐานของระบบ
                            มันยังเข้าใจได้อยู่

ทุกอย่างมันไม่แพ้ความพยายามของมนุษย์หรอกครับ แต่มนุษย์ก็ต้องเอาชนะธรรมชาติให้ได้
                            โปรเจคนี้จะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยนะครับ ถ้า ประสิทธิภาพ ของ PT > 90%

ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ ^^

Comment

เอาเป้น ด้านร้อน หา วัส ดุ มาแนบชิด ให้ ยาวขึ้นไปแล้ว แบบ ยาวๆ นะ แล้ว เอา พัดลมเป่าคล้ายๆกับ เหล็ก ทรง

กระบอก ความร้อน มัน จะ ได้ ทั่ว ถึง ให้ ดี ด้าน ร้อน ที่เปน เหล็ก ต่อ กระจายความร้าน ไปให้ นํ้า วิ่ง ผ่าน

คิด เล่นๆ ถึงจะใช้ ไม่ได้ ก็ หวังว่า คงไปประยุกได้ นะคับ

Comment

Working...
                              X