Announcement

Collapse
No announcement yet.

!! โครงการ Freeze CPU [By ThanaSoft กับตู้เย็นไฟฟ้า][Update] !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนหลังผมก็จะทำเป็นระบบน้ำ เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ผมเอาส่งโครงงานที่ รร ก่อนแล้วผมจะมาต่อครับ

ส่วนตอนต่อไปที่จะทำคือเอา sink 45 nm ออกแล้วอาเป็นแผ่น Al 5 mm มาใส่แทนครับ ก็รอติอตามกันต่อไปครับ

Comment

รูปใหญ่ไป

Comment

ตอนนี้ผม update ตัวใหม่และ ทำได้ ราวๆ 8 องศาครับ เปลี่ยน sink intel 45nm เป็นแผ่น อลูมิเนียมหนาน 5 มม แทนตอนที่ทดสอบ ได้ 8 องศาใช้ซิ้งค์ระบายความร้อนของ ASUS นะครับถึงได้ 8 องศาส่วน sink intel 65nm ได้ราวๆ 16 ครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ
          ถือว่าแก้ปัญหาได้ดีที่เอา อลูมากั้นอีก 1 ชั้น แต่ จะให้ดีกว่นี้ อลูควร แลปปิ้ง ทั้ง 2 ด้าน

แล้วอย่าลืมทดสอบตอนใช้งานจริงด้วยนะครับ
          เช่น เล่นเกมส์ Full 3D สักประมาณ 2 ชม.

แล้ว เซ็ทนี้ใช้กำลังไฟทั้งหมดกี่วัตต์ครับ
          พัดลม+เพลเทีย
          ถ้าสามารถปรับกำลังวัตต์ให้เพมาะสมกับ ช่วงจังหวะการใช้งานได้ก็จะดีไม่น้อย

เช่น เวลาใช้งานธรรมดา ก็ ให้มันทำงานสัก 50% แต่พอใช้งาน Full load
          ก็ปรับให้ทำงานได้ 100%
          เพราะในช่วงเวลาปกติ ผมคงไม่ต้องการ 8 องศา พร้อมกับ พลังงานที่ต้องใช้เพิ่มอีก 100W แน่ๆ
          เกินความจำเป็น

จะได้เป็นการประหยัดพลังงาน และค่าไฟ และไม่ทำร้ายโลกจนเกินไป

แนะนำอีกอย่าง ถ้าคิดว่าใช้ได้จริง อายุการใช้งานยาวนาน
          จดอนุสิทธิบัตรเลยก็ดีครับ
          Last edited by zicmaxx; 19 Feb 2009, 00:35:14.

Comment

ตอนนี้ยังไม่ได้ lapping เลยเดี่ยวรอว่างๆ ก่อนแล้วเด่ยวผมจะเอาผลทดสอบตอน full load ให้ละักันแต่ผมเคยเล่น NFS UC แล้วอุณหภูมิอยู่ที่ 24 องศาคับ

Comment

ยินดีด้วยครับ ตอนนี้ เหลือ แค่ ทดสอบ fullload หาผลเสีย เรื่อง พลังงาน ค่อยว่ากัน

ผมว่า ถ้า Fullload สะบาย แล้ว ผล เสียน้อย หรือ มีและ แก้ ไขได้ ก็ คงจะสุดยอดไปเลย เหมือน กับพวกที่ ชอบ OC อ่ะคับ ที่ จะ ใช้ N หรือ นํ้าแข็ง ในเวลาชัวครู่เท่านั้น ผมเชื่อ ว่า ที่ 8c อาจจะทําให้ CPU ท่าน ไม่รู้สึกอ่ะไรอีกเลย 5 5 5

Comment

Full load 100% 1 ชม. อยู่ที่ประมาณ 30 - 35 ครับ แต่เมื่อปิดให้กลับมาใช้งานปกติ ความร้อนลดลงมาเร็วมากๆ

แต่ตอนนี้เจอปัญหาแล้ว คือมันระบายความร้อนของ เพวเทียไม่ทันครับ คือเมื่อเจอ full load มากๆ แล้วกลับมาเย็นใหม่ แล้วกลับไปร้อนอีก มันจะกลายเป็นหยดน้ำ

แต่ project ตอนปิดเทอม ผมน่าจะทำตัวปรับความดันกระแสไฟที่เข้าไปเลี้ยงเพวเทีย น่าจะดีขึ้น

คือในความคิดผมตอนที่เราไม่ได้เล่นเกมอะไรไม่ต้องปรับให้มันกินไฟ มากแล้วพอเวลาที่ต้องการ OC เยอะๆ เราก็ทำการ เปิดกระแสไฟเต็มๆ เลยครับ

แต่ตอนนี้ผมยังไม่แน่นใจว่า เพวเทีย ใช้ไฟน้อยที่สุดเท่าไรถึงจะทำงานได้ เพราะตอนนี้ใช้ 12V

และถ้าผมใช้หลักการคล้ายๆ ตัวปรับรอบพัดลมน่าจะทำได้ไหม แล้วเพวเทียมันจะทำงานดีหรือเปล่า

แล้วตอนนี้ผมสืบราคาเพวเทียที่ อมรบ้านหม้อมาและ ราคา 300 บาทครับแต่ไม่มีบอกพวก W เลย
                Last edited by ThanaSoft; 19 Feb 2009, 20:47:08.

Comment

Originally posted by ThanaSoft View Post
                  Full load 100% 1 ชม. อยู่ที่ประมาณ 30 - 35 ครับ แต่เมื่อปิดให้กลับมาใช้งานปกติ ความร้อนลดลงมาเร็วมากๆ

แต่ตอนนี้เจอปัญหาแล้ว คือมันระบายความร้อนของ เพวเทียไม่ทันครับ คือเมื่อเจอ full load มากๆ แล้วกลับมาเย็นใหม่ แล้วกลับไปร้อนอีก มันจะกลายเป็นหยดน้ำ

แต่ project ตอนปิดเทอม ผมน่าจะทำตัวปรับความดันกระแสไฟที่เข้าไปเลี้ยงเพวเทีย น่าจะดีขึ้น

คือในความคิดผมตอนที่เราไม่ได้เล่นเกมอะไรไม่ต้องปรับให้มันกินไฟ มากแล้วพอเวลาที่ต้องการ OC เยอะๆ เราก็ทำการ เปิดกระแสไฟเต็มๆ เลยครับ

แต่ตอนนี้ผมยังไม่แน่นใจว่า เพวเทีย ใช้ไฟน้อยที่สุดเท่าไรถึงจะทำงานได้ เพราะตอนนี้ใช้ 12V

และถ้าผมใช้หลักการคล้ายๆ ตัวปรับรอบพัดลมน่าจะทำได้ไหม แล้วเพวเทียมันจะทำงานดีหรือเปล่า

แล้วตอนนี้ผมสืบราคาเพวเทียที่ อมรบ้านหม้อมาและ ราคา 300 บาทครับแต่ไม่มีบอกพวก W เลย

ตามหลักการของอุปกรณ์กำลังสูง ที่ระบุแรงดัน ชัดเจน ที่ไม่ได้เป็นช่วง เช่น
                  กำหนดไว้ 12V ก็ควรใช้ 12V เท่านั้นไม่ควรลดแรงดัน ไม่งั้น
                  อุปกรณ์จะเสียค่าประสิทธิภาพการทำงาน

แต่เราสามารถ ควบคุมกำลังงานของมันได้ด้วย หลักการ PWM Pulse Width Modulator

แต่ถ้ามันระบุช่วงแรงดัน เช่น 6 - 12V
                  ต้องดูรายละเอียดด้วยว่า แรงดันมี่เปลี่ยน มีผลต่อ กำลัง วัตต์ ของเพลเทียหรือไม่
                  ถ้ามี ก็สามารถใช้วิธีปรับแรงดันได้
                  แต่ถ้า เปลียนแรงดันแล้วยังทำงานเท่าเดิม

ก็แนะนำที่ 12V

จริงๆคุณหาข้อมูลใน Google น่าจะมีนะ แต่ผมไม่มีเวลาว่างมาหาให้คุณก็เท่านั้น

Comment

คือ เพวเทียอีกอันที่ผมซื้อมา มันไม่มีโค้ดอะไรบอก เลยถามคนที่ร้านขายก็บอกว่าไม่รู้

แต่ถ้าเป็นตัวเก่ามันจะมีบาร์โค้ดบอก

แล้วมันจะพอมีวิธีวัดหรือเปล่าครับ ว่าใช้ไฟกี่ W อะครับ

Comment

ง่ายสุดก็คงต้องใช้ แอมป์ มิเตอร์วัดครับ

ตั้งสเกลสูงๆไว้ก่อน สัก 10A แล้วค่อยลดลงมาเพื่ออ่านค่าละเอียดขึ้น

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับเดี่ยวผมจะลอง ดู

วันนี้ทำผลทดสอบใหม่เสร็จแล้ว ลดลงมา อยู่ที่ 0 องศาแล้ว

Comment

จขกท. อยู๋โรงเรียนไรเหรอครับโปรเจ็ก อลังการมาก

Comment

รอชมครับ

Comment

ซื้อมาจากอมรบ้านหม้อเหรอครับ จะได้ไปดูบ้าง อิอิ

Comment

อลังมากๆ

ปิดเทอม ผมนั่งตัดเคส พ่นสี 555+ สายวิทย์แท้ๆ สมอง (ผมเอง)

สู้ๆครับ เรียนจบ พัฒนาประเทศ หาจุดลงตัวให้ได้นะครับ ทำขายถูกๆ ผมจะอุดหนุน

Comment

Working...
                                X