overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: แนะนำการบล๊อค โหลดบิทด้วยครับ

OverclockZone Member

Default แนะนำการบล๊อค โหลดบิทด้วยครับ

คุยก็แล้ว ขอร้องก็แล้ว ให้โหลดช่วงเวลาที่ตกลงแต่ไม่ยอมทำตาม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน รบกวนแนะนำด้วยครับ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไร หรือแนะนำร้านก็ได้ครับ อยู่ใกล้ไอทีสแควร์ เซียร์ เป็นหอพัก ต่อเนตตรงเข้าโมเด็ม แล้วเข้าHUB แยกสายไปตามห้องครับ

OverclockZone Member Lhorn's Avatar

ลองหา router ที่เค้าสามารถกำหนดการ block บิทได้หน่ะคัรบมีหลายยี่ห้อเหมือนกัน

ถ้าหากว่าจะเอาไม่ยุ่งยากและ สามารถทำเองได้ โดยไม่ต้องว่าจ้างคนอื่น ให้ลองดูตัว micronet sp3368 ครับ เค้าสามารถที่จะ block การใ้ช้งาน bit ได้ครับ

ลองดูที่หน้านี้ครับ มีบทความสอนการ block บิทด้วย ลองเข้าไปดูในส่วนของ sp3368 ครับ

http://www.micronet.in.th/service.php

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

อยากรุ้เหมือนกันครับ มารอดูคำตอบ

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

เน็ตกี่เบอร์ครับ ความเร็วเท่าไร มีกี่ห้องที่ใช้งาน
    มีงบจัดทำ Server ไหมครับ ประมาณ 6000 -7000 บาท หรือ เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ไม่ได้ใช้งานมี Slot PCI (จำนวนเบอร์เน็ต + 1 )

ผมยินดีแนะนำได้ครับ
    เอาแค่คุณสมบัตรง่าย ๆ
    - รองรับ เบอร์ 1 - 6 เบอร์ (ตามจำนวน Slot PCI)
    - ทำโหลดบาลาน เพื่อแบ่งงานให้ออกทุก ๆ เส้น
    - มี proxy HTTP
    - บล็อคบิต หึ ๆ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

wrt54gl 1 ตัว ที่โม เฟิร์มแวร์ ก็ทำได้แล้ว พี่น้องงงงงง

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar
    LampanG & Chiang Mai

หอผมก็มีปัญหาเหมือนกัน

ทั้งห้อง แยกเน็ต สามเส้น
    มี 5 ชั้น ชั้นละ 13 ห้อง

แต่ก่อนใช้เน็ตขอTOT ยังไงไม่รู้
    เค้าไปขอ TT&T มาอีกสองเส้น
    แต่เค้า เอา TT&T หนึ่งเส้นแยกไปชั้น 4 5
    แล้วเหลือ TT&T TOT 1 2 3 คนกลางคืนคนใช้แยะมาก เหมือนมันจะค้างไปเลย เจอกับ เชพเวอร์ไม่ได้จนผมต้องไปปิดตัวโมเดม แล้ว เปิดใหม่ถึงปกติ
    โมเดมก็ของเดิมที่แถมมากับตอนติดตั้งเลย

จะทำยังไงสำหรับคนโหลดบิต

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar

ip ที่ขึ้นว่า yes หมายความว่าไงครับ

และถ้ามีหน้าต่างนี้ขึ้น

เน็ตเหมือนจะต่อเข้ากับเซบเวอร์ไม่ได้
    Last edited by VesPer-KiD; 6 Feb 2009 at 10:21:04.

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar

Quote Originally Posted by VesPer-KiD View Post

ip ที่ขึ้นว่า yes หมายความว่าไงครับ

และถ้ามีหน้าต่างนี้ขึ้น

เน็ตเหมือนจะต่อเข้ากับเซบเวอร์ไม่ได้

มันฟ้องว่ามีคนใช้ netcut อยู๋ปะหว้า

ไม่ทราบเหมือนกันครับ

และตอนกลางคืน

ไอ้ip ไหนมันโหลดบิตกับตัดเน็ต
    Last edited by VesPer-KiD; 6 Feb 2009 at 20:45:53.

OverclockZone Member Lhorn's Avatar

เป็นไปได้ว่า จะมีคนใช้โปรแกรมที่เสี่ยงหน่ะครับ... ลองดูละกันครับ มันน่าจะฟ้องพวก p2p หน่ะครับแต่ก็เป็นไปได้ว่าจะเปิด radio online มันก็ฟ้องหน่ะครับ

Quote Originally Posted by Lhorn View Post
    เป็นไปได้ว่า จะมีคนใช้โปรแกรมที่เสี่ยงหน่ะครับ... ลองดูละกันครับ มันน่าจะฟ้องพวก p2p หน่ะครับแต่ก็เป็นไปได้ว่าจะเปิด radio online มันก็ฟ้องหน่ะครับ
    ไม่เข้าใจน่ะครับ

ทนไม่่ไหวกับพวกนี้ละครับ

ใครพอมี ชื่อโปรแกรมยิง IP แบบโหดๆบางครับ
    ไม่มานั่งไล่หาแล้ว ยิงทิ้งแหม

OverclockZone Member oryzalinn's Avatar

ไปบล็อคใน router ดิครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ พอแนะนำร้านเลยพอมีใหมครับ

ถ้าบล็อคบิต แบบผม ผมยินดีแนะนำการติดตั้ง

เน็ตกี่เบอร์ครับ ความเร็วเท่าไร มีกี่ห้องที่ใช้งาน
    มีงบจัดทำ Server ไหมครับ ประมาณ 6000 -7000 บาท หรือ เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ไม่ได้ใช้งานมี Slot PCI (จำนวนเบอร์เน็ต + 1 )

ผมยินดีแนะนำได้ครับ
    เอาแค่คุณสมบัตรง่าย ๆ
    - รองรับ เบอร์ 1 - 6 เบอร์ (ตามจำนวน Slot PCI)
    - ทำโหลดบาลาน เพื่อแบ่งงานให้ออกทุก ๆ เส้น
    - มี proxy HTTP
    - บล็อคบิต

แต่ถ้าเกินงบ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน อ่อ อีกอย่าง Net Cut นี่ก็เป็นเรื่องที่น่าปวดหัวเหมือนกัน

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ยังงี้ต้อง ตั้ง server แล้วครับ เห็นปริมาณคนใช้แล้ว

ท่านมีเน็ตกี่เส้นครับ ง่ายหน่อยก็ลง clarkconnect แล้วทำ ระบบ hotspot ซะ ใช้ layer 7 และ สคริป นิดหน่อย ถ้าท่านพอทำได้ ลองไปอ่านดูครับที่นี่ www.linuxthai.org แต่ถ้าท่าน เห็นว่ายุ่งยาก ก็ซื้อมาลง จากพวก hotspot ที่มีขายโดยทั่วไป หรือจ้างคนมาทำ แนะนำให้หาคนบ้านใกล้หน่อยก็ดี เพราะ ถ้าระบบ server มีปัญหา นี่ท่านจะปวดหัวมากกว่าเด็กโหลดบิทอีก ถ้าจะใช้จริงแนะนำ เป็นเครื่อง server แท้ เพราะท่านต้องเปิดตลอด 24 ชม. เป็นเวลาหลายๆ วัน หรือ pc ธรรมดาแต่ ใช้ของ อึดๆ ทนๆ หน่อย เพราะข้อมูลทุกอย่างต้องวิ่งผ่าน server ถ้าเอาของไม่ดีมาใช้ หรือเน้นถูกมากไป จะทำให้ ระบบวิ่งไปดี มี แลค หรือปัญหาคอขวด

ที่ผมทำ ก็ใช้ linux clarkconnect นี่แหละครับ ใช้เครื่อง server มือสอง ราคาก็ หมื่นต้นๆ ใช้เน็ตหลายเส้นหน่อย แยกเน็ต แยกเกมสืได้ บล็อคบิท หรือ แยกบิท ไปยังอีกเส้นนึงก้ได้ เช่น เน้ต 3 เส้น เส้นหนึ่งไป เน็ท เส้นสองไปเกมส์ เส้น3 สำหรับบิท แล้วตั้งค่าว่า ถ้า เน้ตเส้นบิทหลุด ก้ไม่ให้ swing ไปยังเส้นอื่น คราวนี้ คนที่เล่นเกมส์+เน็ต ก้จะปวดหัวกับพวกโหลดบิท

ให้มองว่า ลูกค้าเราบางคนใช้เน็ตของเราเพราะต้องการโหลดบิทก็เป็นได้ ถ้าทำ แยกบิท แยกเกมส์ แยกบิทแล้ว เราทำให้ลูกค้า เน็ท+เกมส์มีความสุข รวมถึงเรายังได้ลูกค้าบิทด้วย อย่าลืมลุกค้าโหลดบิทมีอยู่มากมายครับ

.. ก้แค่แนะนำ ... แต่ปรึกษาได้ ...
    Last edited by SpeedDIY; 7 Feb 2009 at 03:06:54.

ครับถ้าจะ ใช้โมเดมบล๊อกไม่ใช้ ip นี้ๆ ใช้งานทำได้มั้ยครับ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

ได้ความรู้เพรียบเลย

ลองโทรมาคุยได้ครับ ผมอยู่ แถว สะพานใหม่

อาจจะแนะนำอุปกรณ์หรือ server ให้ได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

งงอ่ะ แต่ว่า อยากทำมั่ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks