Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเทพ ถ้ารู้เข้ามาตอบหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเทพ ถ้ารู้เข้ามาตอบหน่อย

เวลา o/c อะครับ tom เขาบอกว่า เครื่องจะทำงานได้ดีที่สุดก้อคือ เมื่อซีพียูมี fsb เท่ากับ 150 mhz จะทำงานได้ดีที่สุด เมื่อทำงานร่วมกับแรมที่มีความเร็ว 150 mhz เช่นเดียวกัน

แต่ส่วนใหญ่เวลา o/c อะครับ อย่างตัว e4300 ลาก fsb ได้ 425 mhz แต่แรมส่วนใหญ่เวลา o/c fsb มันมักจะเกินกว่า เช่น 500 mhz อะครับ ดังนั้น เราควรจะo/c แรมให้เปน 425 เท่ากับซีพียูหรือควรจะ o/c แรมให้มาก ๆ ไว้ก่อน คือ 500 mhz ครับ แล้วยังไงคอมจะแรงกว่ากันคอมตัวไหนจะเสถียงรกว่ากัน เพราะ tom บอกว่า มันต้องเท่ากันถึงทำงานได้ดีที่สุด

ช่วยมาแชร์
    ความเหนกันเยอะๆ นคับ

งงไม๊คับ ถ้างงถามเพิ่มได้นะครับ

Comment

งงด้วยคน

Comment

ก็ถ้ามานเป้นงั้นจริง บอร์ดที่ทำได้ก็คงเป็น บอร์ดที่ใช้chip nForce 680 อะครับ เพราะมานปรับramกะcpuแยกกันได้แต่มานก็ต้อง สมดุลกันอยู่ดี แต่เรื่องนั้นในbiosมานคำนวนให้อยู่แล้ว แต่มานocแยกกันได้ จาทำให้ramแรงอย่างเดียวก็ได้

Comment

สรุปคำถามง่าย ๆ ก้อคือว่า tom เนี่ย เขาบอกว่า คอมพิวเตอร์จะทำงานได้ดีที่สุด fsb ของ cup ต้องเท่ากับ fsb ของ ram น่ะ จิงไม๊คับ สมมุติ cpu = fsb 425(1800) แรมก้อต้องเปน 425(900) จึงจะทำงานได้ดีที่สุด แต่ในชีวิตจิง คนส่วนใหญ่จะ o/c แรมจน fsb ของแรมเนี่ยมากกว่า fsb ของ cpu

แล้วถ้าเปนอย่างที่กล่าวมา เราควรจะ ให้ fsbของ cpu และ fsb ของ แรม มีค่าเท่ากัน

หรือควรจะดันแรมให้ได้มากๆ (ซึ่งแน่นอนfsb แรมจะมากกว่า fsb ของ cpu อยู่แล้ว)

อะไรดีกว่ากันครับ

Comment

หมายถึงทดให้แรม วิ่งเท่าบัสซีพียูใช่มั้ยครับ คือวิ่ง1:1

Comment

Originally posted by nunthikorn View Post
              คนส่วนใหญ่จะ o/c แรมจน fsb ของแรมเนี่ยมากกว่า fsb ของ cpu

แล้วถ้าเปนอย่างที่กล่าวมา เราควรจะ ให้ fsbของ cpu และ fsb ของ แรม มีค่าเท่ากัน

หรือควรจะดันแรมให้ได้มากๆ (ซึ่งแน่นอนfsb แรมจะมากกว่า fsb ของ cpu อยู่แล้ว)

อะไรดีกว่ากันครับ
              ให้เท่ากันดีที่สุดครับ จะได้ไม่เป็นคอขวด แล้วก็ส่วนใหญ่ผมว่าแรมจะตันก่อน ซีพียูนะ

Comment

ตามที่คุณ golfpipo กล่าวมานั้นชอบแล้ว

Comment

อ้ วิ่ง 1:1 ก้อคือทดแรมให้วิ่งเท่าซีพียูใชป่ะครับ

สมมติว่า e4300 ของผม ลาก ไปได้ 425(1700) แรมของผม ลากได้ 600(1200)
                  หรือ e4300 ลากได้ 425(1700) กะแรมลากไปที่ 425(900)

อย่างที่ 1 หรืออย่างที่ 2 ดีกว่ากันอะครับ

Comment

E4300 ของท่านลากไปได้ที่ FSB 1700MHz (425MHz x 4)
                    ถ้าทดแรมแบบ 1:1 แรมควรจะทำงานที่ 850MHz (425MHz x 2) ครับ
                    Last edited by Comlow; 3 Mar 2007, 16:59:24.

Comment

เอ่อใช่ครับตะกี้ผมเขียนผิด ต้องเขียนเปน 850 แต่ดันเขียนเปน 900

แต่ผมอยากให้พวกพี่ๆ ฟันธงอะครับ ว่า
                      1. e4300 ลากได้ 425(1700) กะแรมลากไปที่ 600(1200)
                      2. e4300 ลากได้ 425(1700) กะแรมลากไปที่ 425(850)

แบบที่ 1 กะแบบที่ 2 แบบไหนดีกว่ากัน

Comment

ดันครับ

อยากรู้ด้วยคน อิอิ (ตามความเข้าใจแบบงูๆปลาๆของผม 1:1 คือจุดที่วิ่งได้เหมาะสมที่สุดแล้ว ถ้า CPU กับ RAM ไม่เท่ากัน มันก็วิ่งแค่อันที่ต่ำกว่า ใช่รึเปล่าครับ?)

Comment

Originally posted by ninjanorn View Post
                          ดันครับ

อยากรู้ด้วยคน อิอิ (ตามความเข้าใจแบบงูๆปลาๆของผม 1:1 คือจุดที่วิ่งได้เหมาะสมที่สุดแล้ว ถ้า CPU กับ RAM ไม่เท่ากัน มันก็วิ่งแค่อันที่ต่ำกว่า ใช่รึเปล่าครับ?)
                          ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่แรม 2 แถวบัสไม่เท่ากันนะครับ อย่าเอามามั่วกัน ที่เค้าบอกนี่คือ อาจแปลได้ว่า จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องคอขวดมากกว่าครับ

Comment

อ่า ครับ ขอบคุณคุณ tassapon ที่ติงมานะครับ

หมายถึงว่า บัส RAM กับบัส CPU วิ่งแยกกัน ถ้าบัสใดบัสหนึ่งมากกว่า ก็จะมีผลเฉพาะกับอุปกรณ์อื่นๆที่ถ่ายเทข้อมูลระหว่างกันกับตัวนั้นๆ (เช่นถ้าบัส RAM มากกว่าบัส CPU ก็จะส่งผลดีขึ้นระหว่าง RAM กับอุปกรณ์อื่นๆ ที่มีการถ่ายเทข้อมูลกับ RAM ยกเว้น CPU ที่ยังรับส่งข้อมูลกับ RAM เท่ากับบัสของ CPU เอง รึเปล่าครับ?)

ถ้าเข้าใจผิดพลาด ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ - ^^"

Comment

แบบนั้นแหละครับ เรียกว่า คอขวด - -

Comment

Working...
                              X