overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: LCD

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

Wink LCD

ขอคำแนะนำหน่อยคับ พอดีว่า จะถอย จอLCD ใหม่ งบประมาณ 4000+ได้นิดหน่อย อยากได้ จอ 19 นิ้ว wide เล็ง sumsung + AOC ไว้รบกวนขอความเห็นหน่อยคับรุ่นไหนดี ถ้าระบุรุ่นได้ ขอบคุณมากเลยคับ(AOC ดีมั้ยคับ เพิ่งเคยเห็นจอยี่้ห้อนี่คับ)

OverclockZone Member cat999's Avatar

มันอยู่ที่ใจ+รูปลักษณ์ ความสวย แต่ ถ้างบ 4,000 เอา samsung 2033SW รูปมันสวยดี แต่ผมใช้ เอา samsung 2233 S W

OverclockZone Member macros's Avatar

ความคิดเห็นส่วนตัว SAMSUNG / Acer ไม่แนะนําครับเนื่องจากคุณภาพของผลิตภัณฑ์ และ อายุกการใช้งานที่สั้น

ยี่ห้อที่ผมแนะนําเนื่องจากประสบการณ์จากการใช้โดยตรงคือ NEC รายนี้ผลิตจอ LCD ที่ดีและมีคุณภาพครับ ข้อ

เสียอย่างเดียวที่ผมเห็นคือ มีราคาที่ค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ASUS ว่าจ้างให้ AOC ผลิตให้แต่ด้วยชื่อเสียง

และคุณภาพของผลิตภัณฑ์คุ้มค่าครับกับราคาที่จ่ายไป จุดเด่นของรายนี้คือการออกแบบที่เรียบง่ายแต่มีความ

สวยงาม การแสดงภาพที่นุ่มนวล Philips การันตีได้ถึงคุณภาพในหลายๆผลิตภัณฑ์รวมทั้ง LCD ถึงแม้จะการ

ออกแบบจะไม่หวือหวาและอาจจะไม่มีเทคโนโลยีใหม่ๆที่โดดเด่นอะไรมากนัก แต่เรื่องคุณภาพและราคาที่ย่อยเยาว์

ต้องบอกว่าคุ้มค่า ล่าสุดทาง Philips กับ LG ได้รวมตัวกันและทาง Apple ก็ได้ว่าจ้างให้ทั้ง 2 บริษัทนี้เป็นผู้

ผลิตจอ LCD Monitor ให้ AOC บริษัทที่ผลิต LCD / CRT Monitor ที่ดีมีคุณภาพเป็นบริษัทที่ถูกว่าจ้างให้

ผลิต LCD Monitor จากหลายๆยี่ห้อ จุดเด่นคือมีราคาที่ย่อมเยาว์แต่เมื่อเที่ยบกับคุณภาพที่ได้เรียกได้ว่าเกินคุ้ม

BenQ ไม่ทราบข้อมูลและไม่เคยใช้ ViewSonic ไม่เคยใช้เช่นกันแต่ที่ข้อมูลที่ทราบคือได้รับความนิยมในต่างประเทศ

โดยเฉพาะตลาดอเมริกา DELL ไม่เคยใช้เช่นกันแต่จากประสบการณ์ที่ยาวนานและชื่อเสียงที่โด่งดังไปทั่วโลก

และจะเน้นตลาดทางพวกบริษัทและองค์กรต่างๆ ผลิตภัณฑ์ต่างๆนั้นรวมทั้ง LCD Monitor ด้วยก็ย่อมมีคุณภาพและ

มีการใช้งานที่ยาวนาน สุดท้ายก็ HP คือ LCD Monitor ที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน ความคิดเห็นหลักๆก็เหมือนกับ DELL

แต่ HP ผมชอบที่ดีไซน์การออกแบบที่สวยงาม ใช้วัสดุที่ดีมีคุณภาพ การแสดงภาพที่สวยงามและเป็น Crystal Bright

เรื่องอายุการใช้งานก็ต้องพิสูจน์กันด้วยระยะเวลา ทั้งหมดก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ส่วน LCD Monitor

ทีท่านจะเลือกไว้ใช้งานก็ต้องอยู่ที่ว่าท่านให้ความสําคัญกับเรื่องใดเป็นหลักและอะไรรองลงมา ยกตัวอย่างเช่น

ราคา/ประกัน/คุณภาพ/ชื่อเสียง หรือ รูปทรง ครับ
    Last edited by macros; 6 Feb 2009 at 15:48:36.

OverclockZone Member sneakama's Avatar

คุณภาพตามราคาคับ ซัมซุงขายถูกเพราะวัสดุตามราคา ถ้าแพงๆวัสดุก็ทนกว่า ไม่กรอปแกร็บ

ต้องดูด้วยว่าเวลาเสีย support ยี่ห้อไหนไว้ใจได้ ที่ไหนเราเครมสะดวก ที่ไหนบริการดี พวกนี้เป็นสิ่งที่ไม่เห็นตอนซื้อนะคับ

OverclockZone Member macros's Avatar

เพิ่มเติมครับ LCD Monitor แต่ละยี่ห้อที่ค่า Contrast Ratio ยกตัวอย่างเช่น 1000:1 / 2000:1 /

3000:1 และค่า Response Time ยกตัวอย่างเช่น 8ms / 5ms / 2ms ในการใช้งานจริงสายตาเรา

ไม่สามารถแยกแยะได้ออกครับ อย่าไปให้ความสนใจกับค่าพวกนี้มากนัก ให้เลือกดูและเปรียบเทียบด้วยสายตา

ของเราเองว่าชอบและถูกใจหรือไม่อย่างไร เพราะเราเป็นผู้ใช้เองตัวท่านจะทราบดีว่าอย่างไร

ส่วนรายละเอียดต่างๆที่ผมไม่ได้กล่าวถึงยกตัวอย่างเช่น เทคโนโลยีในการแสดงผลของภาพ ซึ่งเป็นสิ่งที่ทําให้

ราคาของ LCD Monitor ต่างกันและแต่ละอย่างก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันในเวลาใช้งานจริง ท่านก็หาข้อมูลเพิ่มเติม

ได้ใน Google ครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

sumsung943bwx ราคาประมาณ 4200 ครับ

OverclockZone Member narubhet's Avatar

Quote Originally Posted by vibe View Post
    sumsung943bwx ราคาประมาณ 4200 ครับ
    +1 ใช้อยู่ สวย ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member Rider_za's Avatar

Quote Originally Posted by vibe View Post
    พึ่งซื้อมาใช้วันนี้สดๆเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member

พลิกหลังกล่องอะไรผลิตจีนแดงบ้างหนอ ซัมซุงผลิตมาเล เราดูแค่นี้แหละ

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

ขอบคุณทุกๆความเห็นคิดเห็นครับ โดยเฉพาะ คุณ macros ตั้งกระทู้ไว้แต่ยังไม่ได้อ่านคับ กลับมาอีกที่ได้ 2033 sw 4750บาท ติดมือกลับมาคับ (เดือนนี้ไส้แห้งชัวร์ 555)

Bookmarks

Bookmarks