Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการพิมพ์ภาษาจีนทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการพิมพ์ภาษาจีนทำยังไงครับ

ผมใช้ windows Xp sp2 คับ
    ติดตั้ง ภาษาจีนกับ font จีนลงไปแล้วคับ
    แล้วต้องตั้งค่ายังไงให้สามารถพิมพ์ภาษาจีนได้คับ
    แล้วต้องตั้งค่าคีย์บอร์ดยังไงให้พิมพ์ได้คับ
    แบบตั้งหลายครั้งแล้วก้อยังพิมพ์ไม่ได้คับ
    รบกวนด้วยครับ

Control Panel > Regional and Language Options
    Tab - Languages คลิ๊กที่ Details... ของ Text services and input languages
    Tab - Settings คลิ๊กที่ Add ของ Installed services
    เลือก Chinese (PRC)
    keyboard layout/IME = Chinese (Simplified) - Microsoft Pinyin IME 3.0

Comment

ขอบคุณครับ

แบบผมไม่เคยพิมพ์ภาษาจีนเลยคับ

พอลองตั้งค่า ตามที่แนะนำมาแล้วก้อพิมพ์ได้คับ

แต่ว่าจะต้องกดหลายครั้งถึงจะเป็นอักษรจีนหนึ่งตัวอะคับ

อันนี้ปกติรึปล่าวครับ

Comment

ก็ภาษาจีนนี่ครับ ต้องผสมออกมาเป็นคำครับ ไม่ใช่ตัว

Comment

งั้นก้อปกติใช่มั๊ยครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X