overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง IPhone Vs HTC touch

OverclockZone Member kanllable's Avatar

Default ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง IPhone Vs HTC touch

อันไหนมีข้อดีข้อเสียยังไง
    และอันไหนคุ้มราคาอะครับ
    Iphone 3G นะคับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

จะเอาใช้งานอะไร

จะใช้งานเอกสารก็ HTC ยาวๆ

จะอวดชาวบ้านเค้าก็ iPhone ถืออวดเค้าไปวันๆ

I3K
    Guest

ผมว่า iPhone เป็นกระแสมากก่า

ใช้งานจริงจัง HTC ก็แหล่มใช่เล่นนะครับ

OverclockZone Member sutlore's Avatar

Quote Originally Posted by คิม View Post
    จะเอาใช้งานอะไร

จะใช้งานเอกสารก็ HTC ยาวๆ

จะอวดชาวบ้านเค้าก็ iPhone ถืออวดเค้าไปวันๆ
    ชอบจริงๆนะครับ ดูถูกความคิดชาวบ้านเนี่ย คนใช้ iPhone นี่คงไปทำให้ให้คุณไม่สบายใจมากเลยสิ

บอกว่า iPhone ห่วยยังไง ผมยอมได้นะ แต่มาด่าแบบดีผมไม่ชอบเลย
    ไอ้พวกที่ชอบบอกว่า "มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้อง....ด้วย" ก็เหมือนกัน ไอ้คนซื้อของชิ้นนั้นมันไปทำอะไรให้คุณรึไง? ทุเรศมาก

เข้าเรื่องครับ จขกท.ต้องดูอ่ะครับว่าเน้นงานแบบไหน
    1.ถ้า้เน้นเป็น organiser HTC ก็ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ (iPhone ก็ทำได้ แต่พวกตัวเลือกไม่ละเอียดเท่า)
    2.ทำงานเอกสาร word/excel/ppt HTC ก็ดีกว่า(iPhone อ่านได้อย่างเดียว แก้ไขงานไม่ได้)

แต่ถ้าเน้น Multimedia เป็นหลัก...ผมยกให้ iPhone เลย มีเกมเล่นมากมาย(น่าสนใจหลายเกมทีเดียว)ในแบบที่ Windows Mobile ทำไม่ได้หลายเกมด้วย ฟังเพลงก็ดีกว่า(ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยเหมาะเหมือน iPod ก็เหอะ) เล่น web ก็ลื่นมากมาย

OverclockZone Member kanllable's Avatar

และเพลงที่เสียงออกลำโพงอะครับ
    เห็นเค้าบอกว่า htc เสียงดังกว่าอาา

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ถามตัวคุณเองสิครับ ใช้งานแบบไหน

สองเครื่องนี้มันต่างกันสิ้นเชิง ด้านการใช้งาน ไอโฟน ได้สวย ไฮโซ เท่ มีคลาส แระคนรักของค่ายนี้จิงๆ ไม่สนหลอกมันทำไรได้ไม่ได้ ขอให้มีไว้ก่อน แค่นั้น ซึ่งการใช้งานจิงๆ มันก้อโทสับเครื่องหนึ่งนั้นเอง เช็คเมล์ ทำงานได้นิดๆหน่อยๆ

จะเอาไปเทียบกะวินโดโมบาย คงไม่ได้ เพราะมันทำงานได้หลากหลายกว่า ใช้งานเกี่ยวกับธุรกิจ ในชิวิตประจำวันได้มากกว่า ลงโปรแกรม เสริมได้ง่ายกว่า

ตอบไม่ได้หลอกครับ อยู่ที่ตัวคุณเอง เน้นโทสับ ก้อไอโฟน เน้นงานก้อ ทัช

ถ้าผมมีตัง ผมก้ออยากได้ทั้ง คู่เลย เอิ๊กๆ

ให้เลิก ผมเล่น PPC ดีกว่าครับ ใช้งานได้เยอะกว่า

OverclockZone Member jehuty's Avatar

PPP +1

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by sutlore View Post
    ชอบจริงๆนะครับ ดูถูกความคิดชาวบ้านเนี่ย คนใช้ iPhone นี่คงไปทำให้ให้คุณไม่สบายใจมากเลยสิ

บอกว่า iPhone ห่วยยังไง ผมยอมได้นะ แต่มาด่าแบบดีผมไม่ชอบเลย
    ไอ้พวกที่ชอบบอกว่า "มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้อง....ด้วย" ก็เหมือนกัน ไอ้คนซื้อของชิ้นนั้นมันไปทำอะไรให้คุณรึไง? ทุเรศมาก

เข้าเรื่องครับ จขกท.ต้องดูอ่ะครับว่าเน้นงานแบบไหน
    1.ถ้า้เน้นเป็น organiser HTC ก็ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ (iPhone ก็ทำได้ แต่พวกตัวเลือกไม่ละเอียดเท่า)
    2.ทำงานเอกสาร word/excel/ppt HTC ก็ดีกว่า(iPhone อ่านได้อย่างเดียว แก้ไขงานไม่ได้)

แต่ถ้าเน้น Multimedia เป็นหลัก...ผมยกให้ iPhone เลย มีเกมเล่นมากมาย(น่าสนใจหลายเกมทีเดียว)ในแบบที่ Windows Mobile ทำไม่ได้หลายเกมด้วย ฟังเพลงก็ดีกว่า(ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยเหมาะเหมือน iPod ก็เหอะ) เล่น web ก็ลื่นมากมาย
    ก็ตามที่คุณกำลังดูถูกผมอยู่ไงละ ผมเจอมาเยอะคนที่ใช้ iPhone แล้ว ดูถูกคน คนที่เค้าใช้ iPhone แต่นิสัยดี ดีๆก็มี แต่ขอโทษนะ เจอ 10 คนจะเจอคนดีสัก 1-2 คนเอง เจอคนใช้แล้วขยาดเลยกะนิสัย

ผมไม่ได้มีอขติกับ iPhone อะไรมาก แต่....ผมประเภทซื้อของต้องมาเทียบกับราคาต่อประสิทธิภาพที่จ่ายไป บ้านผมไม่ใช่โรงพิมพ์แบงค์นะครับ ชอบกินข้าวราดแกงมากกว่ากินแมคโดนัล

เรื่อง Multimedia iPhone ยังไม่ได้ติดอันดับ1 ใน 3 Multimedia Phone เลย
    แต่ที่เด่นติดอันดับคือเรื่อง Touch Screen ก็เท่านั้นเอง
    อย่าตามแฟชั่นจนลืมหูลืมตาหลาย พวกสาวก iPhone นิก็แตะไม่ได้ เพราะชอบดูถูกคนอื่น มาว่านิดว่าหน่อยก็หาว่าชอบดูถูกคนอื่น ตักน้ำใส่กะโหลกชะโหงกดูเงาก่อนเถอะครับ

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    ถามตัวคุณเองสิครับ ใช้งานแบบไหน

สองเครื่องนี้มันต่างกันสิ้นเชิง ด้านการใช้งาน ไอโฟน ได้สวย ไฮโซ เท่ มีคลาส แระคนรักของค่ายนี้จิงๆ ไม่สนหลอกมันทำไรได้ไม่ได้ ขอให้มีไว้ก่อน แค่นั้น ซึ่งการใช้งานจิงๆ มันก้อโทสับเครื่องหนึ่งนั้นเอง เช็คเมล์ ทำงานได้นิดๆหน่อยๆ

จะเอาไปเทียบกะวินโดโมบาย คงไม่ได้ เพราะมันทำงานได้หลากหลายกว่า ใช้งานเกี่ยวกับธุรกิจ ในชิวิตประจำวันได้มากกว่า ลงโปรแกรม เสริมได้ง่ายกว่า

ตอบไม่ได้หลอกครับ อยู่ที่ตัวคุณเอง เน้นโทสับ ก้อไอโฟน เน้นงานก้อ ทัช

ถ้าผมมีตัง ผมก้ออยากได้ทั้ง คู่เลย เอิ๊กๆ

ให้เลิก ผมเล่น PPC ดีกว่าครับ ใช้งานได้เยอะกว่า
    iPhone รูปทรงตอนแรกๆก็ดูดี แต่พอใช้ไปสักพักก็จะรู้ว่ามันใหญ่ ตอนใช้งานต้องเอามาถือใส่มือ ขนาดกับกับความยาวและกว้างของมันที่ใหญ่เกินไป ทำให้พกพางุ่มง่าม

บทสรุปทางธรุรกิจก็ต้อง PPC เพราะความรอบด้านของ Software มัน
    iPhone เปิด web ได้ แต่หากเจอ web ใช้ Flash ก็เปิดไม่ออกอยู่ดี

OverclockZone Member Raksa's Avatar

ขอบคุณ ท่านคิม, ท่านmr tony

ผมและสมาชิกหลายๆท่าน ได้ความรู้+ข้อคิด เป็นประโยชน์ครับ.

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Window Moblie แจ่มกว่าเยอะ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

ชอบ NOKIA 8800มากกว่า เพราะ ดูหรูมีระดับ
    ถ้าให้เลือกสอง อย่างนี้ ขอ Sony Ericsson X1 ละกันอิอิชอบ

OverclockZone Member sutlore's Avatar

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ก็ตามที่คุณกำลังดูถูกผมอยู่ไงละ ผมเจอมาเยอะคนที่ใช้ iPhone แล้ว ดูถูกคน คนที่เค้าใช้ iPhone แต่นิสัยดี ดีๆก็มี แต่ขอโทษนะ เจอ 10 คนจะเจอคนดีสัก 1-2 คนเอง เจอคนใช้แล้วขยาดเลยกะนิสัย

ผมไม่ได้มีอขติกับ iPhone อะไรมาก แต่....ผมประเภทซื้อของต้องมาเทียบกับราคาต่อประสิทธิภาพที่จ่ายไป บ้านผมไม่ใช่โรงพิมพ์แบงค์นะครับ ชอบกินข้าวราดแกงมากกว่ากินแมคโดนัล

เรื่อง Multimedia iPhone ยังไม่ได้ติดอันดับ1 ใน 3 Multimedia Phone เลย
    แต่ที่เด่นติดอันดับคือเรื่อง Touch Screen ก็เท่านั้นเอง
    อย่าตามแฟชั่นจนลืมหูลืมตาหลาย พวกสาวก iPhone นิก็แตะไม่ได้ เพราะชอบดูถูกคนอื่น มาว่านิดว่าหน่อยก็หาว่าชอบดูถูกคนอื่น ตักน้ำใส่กะโหลกชะโหงกดูเงาก่อนเถอะครับ

iPhone รูปทรงตอนแรกๆก็ดูดี แต่พอใช้ไปสักพักก็จะรู้ว่ามันใหญ่ ตอนใช้งานต้องเอามาถือใส่มือ ขนาดกับกับความยาวและกว้างของมันที่ใหญ่เกินไป ทำให้พกพางุ่มง่าม

บทสรุปทางธรุรกิจก็ต้อง PPC เพราะความรอบด้านของ Software มัน
    iPhone เปิด web ได้ แต่หากเจอ web ใช้ Flash ก็เปิดไม่ออกอยู่ดี
    อืม...ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนครับ ผมไม่ได้ตั้งใจดูถูกใคร แค่รู้สึกแย่ๆกับคำว่า "จะอวดชาวบ้านเค้าก็ iPhone ถืออวดเค้าไปวันๆ" แค่นั้นแหล่ะก็เลยของขึ้นนิดหน่อย

ก็อย่างว่าแหล่ะ ของพวกนี้มันโดนเป็นเรื่องของการตลาด แตะไม่ได้ทั้งนั้นแหล่ะไม่ว่าจะโนเกีย แอปเปิ้ล วินโดว์โมไบล์(แต่ละค่ายก็จะมีสาวก เชียร์เย้วๆทั้งนั้นแหล่ะ marketing เค้าดี...) พูดกันดีๆก็ได้ครับ

ปลายปี flash 10 มาแน่นอน ทั้งแอนดรอยของกูเกิ้ล iphone ของ apple แล้วก็ WM ไม่ต้องห่วง(เห็นว่า adobe เค้าจะทำ)

OverclockZone Member gullwing's Avatar

พึ่งรู้นะเนียะคนใช้iphone ส่วนใหญ่นิสัยไม่ดี งง เอาไรมาวัด
    ตอบนะ เเล้วเเต่การใช้งานดังข้างต้นนะ ดูหนัง ฟังเพลง เกม ก้ iphone ภาพชัดเเจ่ม โปรเเกรมออกมาเรื่อยๆจนลงไม่ไหว เเถมราคาตกน้อย ถ้ารักษาเครื่องดีๆ ขายง่ายโครตๆ

OverclockZone Member

แย่ล่ะสิผมดันวาง HTC ทิ้งไว้ เพื่อไปใช้ iPhone สงสัยผมจะกลายเป็นคนนิสัยไม่ดีไปซะละ 55

ผมเป็นคนที่ "เคยไม่ชอบiPhone" เพราะตอนนั้นใช้ P800W และ"ไม่เคยใช้ ได้แต่สัมผัส iPhone ผ่านๆ" ตอนนั้นก็ได้แต่วิจารว่ามันไม่ดีอย่างที่พวกคุณทำแหละครับ แต่พอได้ใช้จริงๆแล้วถึงได้รู้ว่ามันดีกว่าสะดวกกว่ามากในหลายแง่มุม(ในมุมมองคนใช้งานเกี่ยวกับ Internet เป็นหลักอย่างผมนะครับ)

ส่วนด้านล่างนี้ขอตอบจขกทนะครับ
    จากประสบการการใช้งานมาทั้งสองประเภทขอสรุปนะครับข้อดีข้อเสียแบ่งเป็น2ประเภท
    PPC
    ข้อดี
    1.OS เป็นประเภท Window Mobile แสดงถึงว่า Support กับ Microsoft Window ได้อย่างเต็มที่
    2.ง่ายต่อการ Manage ทั้งตารางงาน และชื่อคนที่ต้องติดต่อ
    3.มีคนใช้เยอะในประเทศไทยทำให้ขอคำปรึกษาได้ง่าย
    4.ราคาถูก
    ข้อเสีย
    1.ไม่ตอบสนองทางด้าน Multimedia เท่าที่ควรเช่นฟังเพลงหรือดูหนัง
    2.ใช้งานในการติดต่อ Internet ลำบากทั้งการเปิดWebและเปิดEmail
    3.จับสัญญาณ Wifi ได้ช้า
    4.แฮ๊งบ่อย เครื่องค่อนข้างงอแงบ่อย
    5.การใช้งานค่อนข้างซับซ้อนไม่เหมาะกับคนที่ชอบความง่ายในการใช้งาน

iPhone3G
    ข้อดี
    1.User Friendly ต่อการใช้งาน(คนแก่หรือเด็กสามารถใช้ได้)
    2.ใช้งานทางด้าน Multimedia ได้เต็มที่ และสะดวก
    3.จับสัญญาณ Wifi ได้รวดเร็ว
    4.ใช้งานในการติดต่อ Internet ได้สะดวกกว่าทั้งการเปิดWebและเปิดEmail
    5.มีความเสถียร
    ข้อเสีย
    1.เป็นเครื่องที่ผลิตโดย Apple จึงทำให้ใช้งานลำบากบางส่วน เมื่อใช้ง่านรวมกับ Microsoft Window
    2.ทางด้าน Organize ตางรางงานหรีือบริหารรายชื่อยังไม่สะดวกเท่าที่ควรยังสู้ PPC ไม่ได้
    3.ปัจจุบันจำนวนคนที่ใช้ยังน้อยกว่า คนที่ใช้ PPC
    4.ราคาอยู่ในเกณฑ์ที่สูง

ความคุ้มค่า คุ้มทั้งสองตัวครับอยู่ที่ Life Style การใช้งานถ้าให้ดีลองเล่นทั้งสองตัวที่ร้านจนคุ้นมือครับแบบไม่ต้องเกรงใจเจ้าของร้านแล้วคุณจะรู้เองว่าตัวไหนที่ใช่สำหรับคุณ ของราคาแพงตัดสินใจให้ดีก่อนซื้อนะครับ^^

ใครที่เคยใช้งานมา"ทั้งสองตัว"และไม่เห็นด้วยกับข้อความที่ผมเขียนเชิญแก้ไขด้วยครับ
    Last edited by nut9999; 26 Feb 2009 at 01:37:21.

ผมสรุปให้เลยง่ายๆครับ ก็เหมือน คนที่ใช้ Win กับ Mac นั่นแหละครับ...

ผมเองก็ใช้ I phone เพราะอยากใช้...ก็แค่นั้น...ถ้าจะใช้งานจริงๆทั้งหมดที่กล่าวมาแพ้ Laptop หมดนั่นแหละ ราคาก็พอกันบางรุ่นถูกกว่า...มือสองถูกกว่าอีก ที่กล่าวๆกันมาทั้งหมดน่ะ จะไอโฟนจะ ppc ถ้าคนใช้งานจริงๆเขาไม่ใช้หรอกครับ มือถือเครื่องซักกะเปี๊ยก เขาพกโนทบุคไม่ดีกว่าหรือ...เครื่องเล็กๆประสิทธิภาพสูงๆก็เยอะแยะ...ผมนี่แหละครับตอนเรียนก็พกคอมเครื่องนึงเน้นใช้งานจริงๆครับ...มัลติมีเดี่ย พรีเซนเตชั่น สารพัดเท่าที่คอมฯจะทำได้...พอเรียนจบพี่ซื้อไอโฟนให้...ของฟรีนี่ครับ...ใครไม่เอามั่งล่ะ...เบื่อๆเก๊าะขาย...เอาตังกินหนม...สบายใจ...

ไม่มีอะไรดีไปหมดทุกอย่าง...มันจะต้องมีได้อย่างเสียอย่าง...เป็นสัจธรรม ที่มนุษย์ทุกคนต้องยอมรับ

OverclockZone Member softcoco's Avatar

ตอนนี้เราใช้สองเครื่อง ทั้ง iphoneและ HTC มันก็ดีแบบต่างกัน ถ้าเลือกไม่ได้ก็ใช้ทั้งสองอย่างแบบเราดิ

OverclockZone Member toomtam007's Avatar

คนไทยเห็นอะไรขัดหูขัดตาไม่ได้

แล้วก็เกิดการทะเลาะ แล้วก็จบด้วยการด่า

มันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ

ตามที่ nut9999 บอกครับ ของ pcc

จะทำอะไรได้หลากหลายกว่า

ถ้าจะซื้อมาเล่นเกม ฟังเพลง ดูหนังก็ไอโฟน(แต่ไม่จำเป็นต้องไอก็ได้โนเกียก็ได้)

สมองคุณคิมคงไม่มีรอยหยัก ถึงได้พูดจาสุนัขไม่รับประทานแบบนี้ จขกท.เค้าถามดีๆ ตอบมาซะน่าโดนเท้าลูบหน้านะเราน่ะ ไม่ชอบอะไรก็เก็บไว้ในใจอย่ามาพูดดูถูกกันแบบนี้ เพราะไม่งั้น ผมก็จะแสดงอาการไม่ชอบออกมาเหมือนกัน
    จากคนใช้ไอโฟน

OverclockZone Member louis1975's Avatar

ใจเย็น น่ะ พ่อคุณๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล มันเปรียบเทียบกันไมได้หรอกมันอยู๋ที่ว่า จขกท. เค้าเป็นคนใช้งานมานั้งเถียงว่าอันนี้ดีไม่ดี อย่าเลยมันทำให้บาดมางกันเปล่าๆ น่ะจ๊ะ

ปล.ไม่มี HTC เล่นน่ะ แต่รู้ว่ามันดีจิงๆแรงได้เรื่อง แต่ Window Mobile ก็มีจุดอ่อนที่กินทรัพยากรของเครื่องเยอะเช่นกัน iphone ล่ะ เป็นระบบ Unix น่ะมันเสถียรกว่าพอสมควรน่ะ แต่ก็ด้วยความที่มันเป็นระบบที่ไม่เปิดกว้างมากก็ยังทำให้ APP อันอื่นยังไม่รองรับเท่านั้นเองใจเย็นๆๆ

เอาเป็น ว่า มันก็ ดีทั้งสองอันและ ถ้าเรามีเงินที่จะซื้อมัน ทั้งสองอันอ่ะน่ะ

ผมเคยอ่านบทความของอ.ท่านนึงท่านกล่าวไว้ว่า " PC เปรียบเสมือนม้า เร็ว คล่องตัว แต่ชอบดื้อ ส่วน MAC เปรียบเสมือนช้าง เชื่องช้า แต่ทำงานหนักได้ดี" ถ้าเปรียบระหว่าง HTC กับ iPhone ก็คงไม่ต่างกัน...ที่เหลือคือ Life Style ครับ อย่าไปคิดมาก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks