overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: โนตบุคกินไฟน้อยกว่า PC มากน้อยแค่ไหนครับ เคยได้ยินว่ากินน้ิอยกว่า 10 เท่า

OverclockZone Member

Default โนตบุคกินไฟน้อยกว่า PC มากน้อยแค่ไหนครับ เคยได้ยินว่ากินน้ิอยกว่า 10 เท่า

โนตบุคกินไฟน้อยกว่า PC มากน้อยแค่ไหนครับ เคยได้ยินว่ากินน้ิอยกว่า 10 เท่า ขนาดนั้นเลยเหรอครับ อยากได้มาโหลดบิตเหมือนกัน เพราะ pc เปิดทิ้งไว้ คงเปลืองไฟกว่าเยอะ

OverclockZone Member tiewz's Avatar

notebook คงกินไฟน้อยกว่าแน่ๆละครับ เพราะต้องออกแบบมาให้ใช้งานแบบ mobility ได้ พกพาได้

แต่ข้อเสียที่สู้ desktop ไม่ได้ ก็อยู่ที่ข้อจำกัดของระบบระบายความร้อนละครับ พื้นที่มันจำกัดมากๆ

ถ้าจะเอามาเปิดทิ้งไว้กันทีละนานๆ ผมว่า % เสี่ยงที่จะเดี้ยงไปก่อน desktop เยอะกว่าน่ะ

แต่ก็เคยเห็นบางท่าน เปิด 24x7 ก็น่าจะมีใน ในแถวๆนี้น่ะ หุหุ . . .

OverclockZone Member

NBแรงๆยังกินไฟอยู่แค่แถวๆ100Wเองครับ
    ถ้าจะเอามาแค่โหลดบิท 60Wหรือไม่ก็แถวๆนั้นก็น่าจะเอาอยู่

OverclockZone Member Violent's Avatar

ภาพลักษณ์ ของโนตบุค ที่ว่า ต้องถนอมมากๆ ใช้ยาก เสียง่าย แพงเว่อ ทิ้งไปได้แล้วนะ มันนานเกินล่ะ

โนตบุค เดียวนี้ออกแบบ พัฒนา มาไกลล่ะ เปิด 24 ชม ทั้งเดือน ก็ยังได้ เช่น S41 ของผม - -'

ยังต้องดูแล มากหน่อย เป่าฝุ่น รักษาอุณหภูมิ(มีวิธีหลายอย่าง) ลง window ยากกว่า ดูแลพอสมควร ก็ใช้ได้ เขา กะให้มันมาแทน PC ได้เลย ในหลายๆแง่

แต่ที่แน่ๆ สเปค เท่ากัน ราคาก็แพงกว่า pc 2-3 เท่าจ่ะ แถมช้ากว่า เพราะมักต้องตัดอะไรๆ ออกไป ลดขนาด

แต่กินไฟน้อยกว่า 5 เท่า แน่นอน ขนาดแรงๆแล้วนะ ถ้าเน้นตัวที่ประหยัดไฟ อาจจะถึง 10เท่า อยากเชคให้แน่ใจ ก็ ดู adapter โรตบุค ไปเทียบกับ Powersupply คิดออกมาได้คร่าวๆ ล่ะ

ถ้าจะเอาละเอียกดจริงๆ ต้องดูโปรแกรม เวลามันรัน ปกติ กะ รันยเต็มที่ มาเชค ต่างๆ แต่ประหยัดกว่าแน่นอนจ้ะ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

โหลดบิต ผมว่าไปซื้ิอตัวเร้าเตอร์ที่เอาไว้โหลดโดยเฉพาะดีกว่าครับ
    ( จำไม่ได้ว่ามันชื่อว่าอะไร ) มันสามารถพ่วงต่อกับ HDD ได้

เทียบแล้วประหยัดไฟกว่า NB อีกครับ และก็ไม่ต้องเสี่ยงว่า NB
    จะพังด้วย ( ความจริงมันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆหรอกนะครับ )
    ดังนั้นการซื้อ NB มาเพื่อโหลดบิตมันเลยดูขี้ช้างจับตั๊กแตนไปหน่อยครับ

ส่วนความต่างกันเรื่องไฟระหว่าง NB กับ PC
    ผมคงตอบได้แต่ความรู้สึก ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาวัดค่าดี คิดว่าน่าจะเทียบกันระหว่าง
    หม้อแปลงของ NB กับขนาดการกินไฟของเพาเว่อซํพพลายใน PC แต่ก็ไม่แน่ใจ
    ว่าคิดถูกรึเปล่า คงต้องรอ Rep ผู้รู้จริงอื่นมาอธิบายต่อ
    ส่วนตัวคิดว่าไฟ NB กินน้อยกว่า PC อย่างน้อยๆก็ 5 -6 เท่าครับ อยู่หอใช้ NB
    ค่าไฟแทบไม่กระดิกเลย

อ้าว . .ผมตอบคล้ายๆคุณ Violent บนเลยแฮะ แหะๆ ไม่ได้สังเกต
    ( ว่าแต่ท่าทางคุณ Violent จะชอบดูอนิเมเหมือนกันนะครับ เห็นดิสเพย์แต่ลภาพ )
    Last edited by pattyna; 7 Feb 2009 at 13:30:32.

OverclockZone Member {Paker}'s Avatar

ความรู้ใหม่ง่ะ อิอิอิ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

บ้านผมเปิดทั้งวันทั้งคืน เสียเงินแค่ 200 บาทเองครับ

Bookmarks

Bookmarks