overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เพิ่งเปลี่ยน PSU ไป แต่อยู่ดีๆเครื่องก็ตัดแล้ว Restart เอาดื้อๆ ทำไงดีครับ

OverclockZone Member Yae's Avatar

Unhappy เพิ่งเปลี่ยน PSU ไป แต่อยู่ดีๆเครื่องก็ตัดแล้ว Restart เอาดื้อๆ ทำไงดีครับ

แต่เดิมผมใช้ PSU แค่ 420w ติดเคสของ G-View พอดีมันพังแน่นิ่งไปแล้ว ผมจึงไปซื้อ Enermax 460w มาใช้ แต่ว่าตั้งแต่ใช้มา ปรากฎว่าเครื่องดับแล้ว Restart เองค่อนข้างบ่อยครับ แถมดับไม่แน่นอนด้วย

ไม่จำเป้นต้อง Full Load ก็ดับได้ครับ เพราะบางที Full Load มันก็เฉยๆ แต่บางทีเล่นๆเน็ตอยู่ก็ตัดซะงั้น ช่วงนี้ผมปวดหัวมากเลยครับ เพราะมันดับกลางคันจน HDD ผมต้องส่งกู้ที่แล็บไปแล้ว และทุกวันนี้ก็ยังสรุปไม่ได้ว่ามันตัดเพราะอะไร

ช่วยผมทีครับ

Pentium D 3.0 --- MB : ECS945P-A v2.0 --- HD4670 --- RAM533 1GB*2 --- HDD200GB+500GB(พังไปแล้ว)
    Last edited by Yae; 7 Feb 2009 at 12:33:09.

OverclockZone Member tanachai's Avatar

พัดลมซีพียูหมุนปรกติไหมครับ ความร้อนซีพียู บอร์ด เป็นไงบ้าง แล้วเรื่องไฟฟ้าที่บ้านหละครับปรกติไหม

OverclockZone Member Yae's Avatar

ความร้อน CPU ปกติครับ เคยเทสให้ CPU วิ่ง 100 ตลอดก็ไม่พบว่าดับครับ เรื่องไฟฟ้าที่บ้านก็ปกติ เพราะผมลองเสียบกับบ้านผมและบ้านเพื่อนที่มีกำลังไฟมากกว่าก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ส่วนเมนบอร์ดนี่เช็คไม่เป็นน่ะครับ - -
    อย่างอื่นก็เช็คไปเกือบหมดแล้ว

หรือผมจะได้ PSU ล็อตเทพครับ - -
    จะได้เข้าไปลองเช็คที่ ANT

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดูคอนเด็นดเซอร์ ทุกตัวบนอุปกร์ทุกชิ้นครับ

ดูคอนเดนเซอร์นี่ทำยังไง แล้วดูยังไงเหรอครับ

ปล. ข้าน้อยรู้น้อยจริงๆ มืดแปดด้านแล้ว - -"

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

กว่า psu ดีๆ จะมา เครื่องในมันคงงอมพระรามกับ psu ตัวเก่าแล้วน่ะครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ไวรัสรึเปล่าครับ มันเคยมีตัวที่มีอาการแบบนี้จำชื่อไม่ได้แฮะ
    ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้

OverclockZone Member tanachai's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ไวรัสรึเปล่าครับ มันเคยมีตัวที่มีอาการแบบนี้จำชื่อไม่ได้แฮะ
    ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้
    ถ้าไวรัสมันจะมีขั้นตอนการปิดให้ดูครับ ไม่ได้ปิดเลย ของท่านอยู่ ก็ดับเลยใช่ป่าวครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Yae View Post
    ดูคอนเดนเซอร์นี่ทำยังไง แล้วดูยังไงเหรอครับ

ปล. ข้าน้อยรู้น้อยจริงๆ มืดแปดด้านแล้ว - -"

เห้นใหมครับ มันบวม

บน MB VGA จะมีC พวกนี้อยู่ต่างขนาดกันไปครับ

ไม่น่าจะเป็นที่ไวรัสครับ เพราะเพิ่งลงวินโดวส์ใหม่ก็เป็น
    อาการก็ดับไปดื้อๆน่ะแหละครับ แล้วก็ติดใหม่ทันควัน

ตอนนี้กำลังคลางแคลงกับ MB มากครับ ส่วน PSU ก็ลองส่งไปให้ Ant เช็คดูกันเหนียว เพราะผมเรียนเกี่ยวกับออกแบบมัลติมีเดีย การไม่มีคอมใช้นี่แทบทำอะไรไม่ได้เลยครับ T T

ดู C หรือยังครับ คาปาซิสดตอร์อะ บวมเหมือนในภาพของท่าน wikorn ป่าว ถ้าใช้ก็ไม่ต้องสงสัย แต่ถ้าไม่ใช้ ลองหายืมซีพียูเพื่อนมาดูครับ ถ้ายังไม่ใช้ก็ หายืมแรมอีกครับ 555+ สู้ ๆ ครับ

Bookmarks

Bookmarks