Announcement

Collapse
No announcement yet.

Macbook Air VS Hackintosh

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Macbook Air VS Hackintosh

อยากได้macbook airมากๆครับ แต่ราคาแรงๆไปหน่อย พยายามเฝ้าบอร์ดซื้อขาย
    ก็ไม่ค่อยทันกับเขาซักที พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ

อยากสอบถามระหว่างซื้อ MBA มือสองราคาสี่หมื่นกว่าๆ
    กับnetbook มาลงOSX อันไหนดีกว่ากัน ไม่ทราบง่าลงยากหรือเปล่า
    มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า ควรใช้รุ่นไหนดี

หรือจะยอมกัดฟันซื้อMBA(มือสอง)ไปเลยครับ

อันไหนดีกว่า คงไม่ต้องบอก น่าจะรู้ว่าของแท้กับของเทียมมันเทียบกันยังไง

อยากใช้อันไหนก็ใช้ครับ ตามงบที่มี เรื่อง osx86 เดี๋ยวนี้ก็ลงไม่ยากเท่าไรหรอกครับ ปัญหามันมีอยู่แล้ว แต่จะเจอรึเปล่าอยู่ที่ดวง

ถ้าถามผมก็อยากให้ซื้อ mac แท้ อยู่แล้ว ไม่เคยสนับสนุน osx86

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      อันไหนดีกว่า คงไม่ต้องบอก น่าจะรู้ว่าของแท้กับของเทียมมันเทียบกันยังไง

อยากใช้อันไหนก็ใช้ครับ ตามงบที่มี เรื่อง osx86 เดี๋ยวนี้ก็ลงไม่ยากเท่าไรหรอกครับ ปัญหามันมีอยู่แล้ว แต่จะเจอรึเปล่าอยู่ที่ดวง

ถ้าถามผมก็อยากให้ซื้อ mac แท้ อยู่แล้ว ไม่เคยสนับสนุน osx86
      กำลังจะเข้ามาตอบแบบนี้เลยแฮะ
      ส่วนตัวใช้ MBA อยู่

Comment

็Hackintosh ลง โน้ตบุคไม่เหมาะครับ แต่ถ้าเล่น Mac Air เล่น Macbook ปกติดีกว่าครับเดี้ยวนี้ราคาถูก

แล้วแต่คนชอบจริงๆอะครับ ที่บ้านผมมีทั้งแมคแท้และเทียม แต่ผมกลับชอบ เทียมมากกว่า 55+ (ส่วนตัว)

Comment

ถ้าจะเล่นเบาๆยกไปไหนมาไหนง่ายๆ ก็MacBook Airไปเลยครับ (ทำใจก่อนนะ ว่ามันไม่มีไดรฟ์DVD Internal)
          แต่ถ้าจะซื้อโน็ตบุ๊คมาลงOSX86 แนะนำซื้อMacBook (WhiteหรือBlack)รุ่นเก่าดีกว่าครับ
          เอาโน็ตบุ๊คPCมาลงOSX86มันไม่ยากก็จริง แต่ปัญหาจุกจิกเยอะ เล่นขำๆอ่ะได้ แต่อย่าเอาเป็นจริงเป็นจังครับ

จากคนใช้OSX86

ปล. อย่าลืมนะ ว่าMacBookมีภาษีกว่าNoteBook PCตรงที่มันเป็นเครื่อง13นิ้ว ยังไงก็พกง่ายกว่าอยู่แล้ว
          13.3 กับ 14.1นี่ต่างกันเยอะเหมือนกันนะครับ

Comment

ผมแนะให้ เล่นทั้ง แท้และเทียม นานวันเข้าจะรู้ได้เองครับ

Comment

ปกติใช้MBPอยู่แล้วครับ
              แบกไปแบกมาแล้วชักท้อ เลยอยากได้ตัวเบาๆมาใช้เวลาไปข้างนอก
              ใช้เล่นเนตอย่างเดียวครับ
              เวลาทำงานคงใช้MBP

แต่ก็อยากใช้OSXเหมือนเดิมครับ
              ดูๆเนตบุ๊ค พวกHP mini หรือ MSIwind
              อยากได้MBA แต่ซื้อใหม่ไม่ไหว
              รอดูมือสองตัวเก่าเขาว่าร้อนและอืด
              เลยลังเลครับ แถมต้องจ่ายหนักอีก

ขอความเห็นทุกคนครับ

Comment

อ่ะ มี MBP อยุ่แล้วรึ งั้นก็เล่น MBAโลดอิอิ บางได้ใจระวังหักนะ อิอิ

อ่าวน เห๊ะ ใช้เล่นเน็ทอย่างเดียวหรอ !! x86 ก็ชิวๆ ^^ แต่ละวังเรื่อง Hardware ละกันครับ

Comment

max 72C (CPU) ถือว่าร้อนไหม ?

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                    max 72C (CPU) ถือว่าร้อนไหม ?
                    ต้องดูว่าเทียบกับอะไร

เทียบกับ MBP เย็น
                    เทียบกับ NMB ร้อน

Comment

cpuผมแค่45-50C เองครับ
                      ไม่รู้ว่าเท่าไรเรียกว่าร้อน

แต่เห็นเขาว่าเวลามันร้อนแล้วมันจะอืดๆ
                      เปิดweb ที่มีflash ช้าครับ ไม่รู้จริงปะ

Comment

ลืมบอกตอนลองไปว่า
                        72C นี่กะัย่างสุกเลยครับ ไม่ได้อยู่ในห้องแอร์ ห้องธรรมดา ไม่เปิดพัดลม ไม่ตั้งเอียง ไม่ได้ใช้ notebook cooler

เวลาร้อนแล้วอืดนี่เรื่องจริงครับ จะเห็น spinwheel ขึ้นระหว่างเล่นเว็บบ่อยขึ้น

Comment

ของผมปกติก็ 45-60'C

เคยแบบสุดๆเลยก็ 94'C

Comment

ใช้อะไรวัดหรอครับ รู้ได้ไงว่ากี่องศา

Comment

ของไม่แท้ ไว้เล่นขำๆดีกว่าครับ ถ้าเงินถึงเล่นของแท้ ดีกว่ากันมากๆครับ

Comment

Working...
                              X