overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: จุดสีขาวที่ desktop

nutszaza's Avatar

Default จุดสีขาวที่ desktop

คือเป็น จุดตามรูปครับ ลองเปลื่ยน Background กับ Theme ดูแล้วก็ไม่หายครับ
    ไม่สามารถคลิ๊กได้ด้วยครับ เพิ่งเป็นตะกี้เอง หลังจาก อัพ Driver การ์ดจอใหม่
    Last edited by nutszaza; 7 Feb 2009 at 17:13:50.

OverclockZone Member Rider_za's Avatar

ขาวเนียนมากครับ 555+

เป็นที่ไดร์เวอร์จอ หรือ การ์ดจอรึป่าวครับ

ไม่แน่ใจครับ พอเล่นเกมส์หรือเปิดอย่างอื่นไม่เป็นน่ะ เป็นเฉพาะ ที่ desktop นี่แหล่ะ

ตะกี้เล่นเกมส์มันค้างบ่อยมาก เลย อัพเดท driver ใหม่ พอลงแล้วรีเสร็จ มันก็ขึ้นมาอะครับ

ใช้ eah3650 top series ของ Asus ครับ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ของผมก็เป็นนะครับ แต่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร บางทีเปลี่ยนภาพวอเปเปอร์ก็หาย

แต่รู้อย่างเดียวครับ ว่าไม่ใช่ปัญหา ไม่มีอะไรผิดแปลกไปจากเดิม

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

แหล่ม

ผมว่าน่าจะเป็น ไวรัส แน่เลย พอกด รี มันหายไปแล้วเปิดเครื่อง สักแป๊ป จะขึ้นมาใหม่อะครับ

OverclockZone Member virus023's Avatar

จุดที่ว่าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ ดูรูปแล้วก็เห็นแต่สีม่วงตัดกับสีขาว
    .
    .
    .
    .
    น่าจะเกี่ยวกับไดรเวอร์แหละครับ ลองถอดไดรเวอร์ รีเครื่องแล้ว ลงใหม่แต่อย่าลงแบบรันไฟล์ setup
    ให้ลง แบบระบุไฟล์ไดรเวอร์ดูครับ
    จะงงรึเปล่า แบบว่าพอเข้าวินโดว์มา มันบอกว่าเจอฮาร์ดแวร์ เราก็ next next ไปพอมันถามจะเอาไดรเวอร์จากไหน ก็ค่อยระบุ ที่เก็บไฟล์

Quote Originally Posted by virus023 View Post
    จุดที่ว่าอยู่ตรงไหนอ่ะครับ ดูรูปแล้วก็เห็นแต่สีม่วงตัดกับสีขาว

จุดอยู่ซ้ายบนสุดครับ แต่ผมคิดว่าไวรัสแน่นอนแหล่ะ

OverclockZone Member Rider_za's Avatar

อาการคือ เมื่อเราเปิดโปรแกรมมาบังมันบังจุดขาวๆนั้นได้ครับ เท่ากับว่าจุดสี่เหลี่ยมนั้นมันอยู่ในพื้นหลังเลย
    เมื่อผมเปลี่ยนธีมหรือเปลี่ยนแบลคกราวน์ก็เปลี่ยนได้แต่จุดขาวยังคงอยู่ครับ
    ลองเช็คไวรัสด้วย hijack this ดูผมก็เห็นสิ่งผิดปกติครับ
    คือในโปรแกรม hijack this นั้นมีบรรทัดหนึ่งที่เรียกไฟล์ชื่อ
    C:\Program Files\Outlook Express\autorun\sysyem\system.exe
    ถามคุณmasterboo แล้วบอกว่าเป็นโปรแกรมดูหนัง ออนไลน์
    แต่ผมเห็นว่ามันอยู่ผิดที่ผิดทาง ก็เลยย้ายมันด้วยโปรแกรม unlocker แต่โปรแกรม
    unlocker ฟ้องว่ามีโปรเซสชื่อsystem.exe มันทำงานอยู่ย้ายไม่ได้
    ก็เลยปลดล๊อคแต่unlockerก็บอกว่าจะย้ายให้ื่เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ แต่ผมไม่ยอมหรอกผมเลยใช้โปรแกรม killprocess หยุดโปรเซสไวรัสsystem.exe
    ก็หยุดได้แล้วจุดขาวนั้นก็หายไปครับ
    credit lmOrTaLcredit และคุณ ช่างป่าน จำเวปไม่ได้ครับ

ปล.อาการคล้ายๆกันครับ เผื่อจะแก้ได้ครับ

Quote Originally Posted by Rider_za View Post
    อาการคือ เมื่อเราเปิดโปรแกรมมาบังมันบังจุดขาวๆนั้นได้ครับ เท่ากับว่าจุดสี่เหลี่ยมนั้นมันอยู่ในพื้นหลังเลย
    เมื่อผมเปลี่ยนธีมหรือเปลี่ยนแบลคกราวน์ก็เปลี่ยนได้แต่จุดขาวยังคงอยู่ครับ
    ลองเช็คไวรัสด้วย hijack this ดูผมก็เห็นสิ่งผิดปกติครับ
    คือในโปรแกรม hijack this นั้นมีบรรทัดหนึ่งที่เรียกไฟล์ชื่อ
    C:\Program Files\Outlook Express\autorun\sysyem\system.exe
    ถามคุณmasterboo แล้วบอกว่าเป็นโปรแกรมดูหนัง ออนไลน์
    แต่ผมเห็นว่ามันอยู่ผิดที่ผิดทาง ก็เลยย้ายมันด้วยโปรแกรม unlocker แต่โปรแกรม
    unlocker ฟ้องว่ามีโปรเซสชื่อsystem.exe มันทำงานอยู่ย้ายไม่ได้
    ก็เลยปลดล๊อคแต่unlockerก็บอกว่าจะย้ายให้ื่เมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ แต่ผมไม่ยอมหรอกผมเลยใช้โปรแกรม killprocess หยุดโปรเซสไวรัสsystem.exe
    ก็หยุดได้แล้วจุดขาวนั้นก็หายไปครับ
    credit lmOrTaLcredit และคุณ ช่างป่าน จำเวปไม่ได้ครับ

ปล.อาการคล้ายๆกันครับ เผื่อจะแก้ได้ครับ

ครับผมลอง ทำตามข้างบนบอกดู uninstall ลงเฉพาะ Driver มันหายไปแล้วครับ
    แต่ผม ไม่มี Control ใช้ นี่สิ T_T

เด่วผมจะลองดูว่า ปัญหา เดิมที่มัน เกิดอาการ hank มันจะหายรึป่าวจากกระทู้นี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=392999

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

อ่ารู้สึกเป็นเฉพาะ ATI หรือป่าว เคยเจอเหมือนกัน แต่ไม่ได้แก้ไขอะไรครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ผมเคยเป็นกลางจอเลยครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย เลยลงวินโดว์ใหม่ หายครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ไม่เคยเป็นแหะ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

BG เนียนจิง ใช้การ์ดรุ่นไรครับ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks