Announcement

Collapse
No announcement yet.

เนตทรูจาก 1.5 m เหลือ 512 k เป็นไปได้ไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เนตทรูจาก 1.5 m เหลือ 512 k เป็นไปได้ไงครับ

ใช้ 1.5 m มาตลอด จนถึงตอนนี้ ก็จ่ายเงินค่า net ราคาเดิมทุกเดือน

แต่ 2 เดือนมานี้ ต่อเนต ได้ 512 k ทุกครั้งเลย แต่ก็เสียค่าบริการเท่าเดิม ใช้มา 3 ปีแล้วมั้งครับอยู่ดีๆๆ มาเป็นแบบนี้ทำไงดี ติดต่อสอบถามได้ที่ไหนครับ

เหมือนถูกเอาเปรียบเลยเงินก็เสียเท่าเดิมมมม ช่วยด้วยๆๆๆๆ

ทรูเวลามีปัญหา พูดเหมือนมั่นใจมากๆเลยสัญญาญที่จ่ายไปไม่มีปัญหาอะไร สาเหตุที่หลุดเกิดจากเร้าเตอร์ของคุณรึป่าว ก็เราเปลี่ยนมา3อันแล้วมันก็หลุดอ่ะ มันจะให้ช่างมาดูที่บ้านยังคิดค่าบริการอีก 250 บาท โหไรนี่ ถ้าเป็นที่สัญญานมันมันจะไม่คิดค่าบริการ สุดท้ายมันก็ไม่ได้ตังเพราะบอกแล้วมันเป็นที่สัญญานมันไม่ยอมฟังเอง แค่เปลี่ยน ipก็หายแล้วเห็นๆอยู่ว่ามันชนกันมันเลยทำให้หลุด

Comment

ลองเทสสปีดผ่านเว็บทรูดูรึยังครับ

Comment

เทส แล้วครับปกติได้ 1.2-1.3 m

แต่ตอนนี้ 400 k กว่าๆๆๆ

มันเป็นอะไรอ่ะครับ งง อยู่ดีๆๆ ก็พึ่งมาเป็นใช้มาตั้งนานแล้ว ค่าบริการก็เท่าเดิม เฮ้อๆๆๆๆ

Comment

ลองเทสดูนะคะ
          http://www.trueinternet.co.th/testspeed.htm

Comment

You = 490.097 Kbps

แต่เสียเงิน = 1.5 mb

เซงจิต

Comment

tot ก็เป็น

Comment

แล้วตกลงลผมควรทำไงดีๆๆๆ

Comment

อาจเกิดจากที่ตัวตู้สาขาของทางทรูน่ะครับ ผมเคยเจอกรณีแบบนี้ คือ ไปขอให้ข้างบ้านไว้ 4เมก พอรอสัญญาณมาผลคือ เทสให้ตาย ก็ได้แค่ 1เมก+ดูพวกค่า SNR ในเร้าเตอร์ด้วย (เทสได้ราวๆ 700-850เค) เลยโทรไปถามทางทรู ทางทรูก็ยืนยันมั่นใจว่า เขาปล่อยสัญญาณมา 4เมกจริงๆ จนกระทั่งให้ช่างจากทรูมาดู เขาก็ต่อเทสดู ก็ได้ 1 เมกจริงๆ

สุดท้าย ช่างก็ขับรถไปดูที่ตู้สาขา ซึ่งอยู่ไม่ไกลกันนัก อีก 30 นาที ต่อมา รู้ผลเลย ได้ 4เมก มาจริง สรุปคือ

"ช่างจากทรู ต่อสาย หรือ จั๊มสายในตู้สาขา ให้เราผิด"

แต่ในกรณีของ จขกท นั้น เคยใช้ 1.5 แล้วอยู่ดีๆ ก็ร่วงลงมา ผมว่าต้องโทรให้ช่างมาดูแล้วล่ะครับ อาจเป็นที่สายภายในบ้านก็ได้ หรือ ไม่ก็ เจอกรณีแบบเดียวที่ผมเจอก็ได้ครับ

ปล. ถ้าช่างทรูมา ตรวจพบสายภายในของเรามีปัญหา อาจมีค่าใช้จ่าย แต่ถ้าเป็นเพราะทางทรูเอง ฟรี ครับ

Comment

ต้องโทรไปตรวจสอบเเล้วละครับ
                    ปล่อยไว้งี้ระวังจะเป็นโปรฯ 512 ไปเลยนะ

Comment

จัมป์สายผิดอันรึป่าว - -

โทรเชคดีกว่าครับ สบายใจก่าเยอะ

Comment

ผมเป็นอยู๋พักนึงครับ ให้เค้ามาเช็คเมื่อวานี้

เช็คไปมา ปรากฏว่า เป็นที่สายของผม ( อยู่คอนโดครับ) ค่อนข้างนาน

ก็วางเเผนว่า จะเดินสายลอยเอา ถึงชั้น 9 ครับ

แต่เมื่อคืนนี้ก่อนนอน ลองไล่สายดูเพราะว่า ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ

พบว่าเราดันไปต่อยสายเพิ่มครับ ที่เป็นสาย adsl - สายโทรศัพท์อ่ะครับ มันมีข้อต่อให้ยาวขึ้น เลยถอดมันออกครับ

ทีนี้วิ่งเต็มไม่มีหลุดเลยครับ ก่อนหน้านี้ 3m เหลือเเค่ ไม่ถึง 512 อย่างเซ็ง แล้วหลุดบ่อยอีกต่างหาก เล่นเกมนี่เบื่อกันไปเลย

ตอนนี้เปิดยาวไม่มีปัญหาครับ เช็ค adsl status ในเราเตอร์แล้ว ปกติดีครับ..................ลองหาดูครับ

-*- เมื่อวานี้ไปเสีย 200 ค่าช่างก่อนซะเเระ

Comment

Working...
                        X