overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ลังเลระหว่าง BenQ S42 และ Acer 6935G

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

Default ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ลังเลระหว่าง BenQ S42 และ Acer 6935G

ตอนนีี้กำลังมองๆ Note Book อยู่อะครับ
    ตามที่หาข้อมูลมาก็มี 2ตัวนี้ที่เข้าตา อิ อิ ซึ่งฮิตมากทั้ 2 รุ่นเลย
    แต่ก็ลังเลอยู่ ระหว่าง 2 ตัวนี้ ได้อย่างเสียอย่าง อ่า

ตัวที่เอามาเทียบนะ
    ฺBenQ Joybook s42-LM05 38,900บาท
    กับ
    Acer Aspire 6935G-862G32Mn/X105 42,900บาท

เพราะเป็นรุ่น S42 ที่อัพขึ้นมานิดนึง CPU ตัวเดียวกัน
    ราคาก็ขยับ มาใกล้ๆกันทำให้เทียบง่ายขึ้น

ข้อแตกต่างที่ผมดูๆมาจากความคิดผมนะ

Spec Acer ชนะไป เพราะ
    - แรมDDR3 (ผมคิดว่าไม่ต่างมากนะ DDR2 DDR3)
    - Ram VGA เยอะกว่า(แต่ชิพเดียวกัน คงต่างไม่มาก)

หน้าตา
    - ผมให้ Acer เพราะหน้าตาชอบมากกว่า S42 มันดูเรียบๆไปหน่อย- -*
    เลือกให้ผมใช้ผมเลยต้องฟันธงเอง
    - ส่วนจอ ผมให้เสมอ เพราะ 16นิ้ว หรือ 14นิ้วผมไงก็ได้ เลยไม่ถือว่าตัวไหนเป็นข้อดี
    - งานประกอบก็ดีเหมือนกันให้เสมอไป

พกพา
    - BenQ ชนะขาดเพราะ เบากว่า เล็กกว่า

Battery
    - BenQ ชนะ ผมชอบมากๆๆ ที่ BenQ
    มีระบบเปลี่ยนการ์ดจอ ระหว่าง 9600M GT กับ ออนบอร์ด X4500
    เพราะช่วยประหยัดแบต (ถ้า Acer มี ผมเลือกแบบไม่ลังเลไปละ)

อื่นๆ
    - Acer ลำโพง+เสียงดีกว่า
    - Acer มี e-Sata ด้วยอะ
    - BenQ ราคาถูกกว่าราว 4000 อาจไปซื้อของเพิ่มได้

มันได้อย่างเสียอย่าง ตามที่ผมคิดตัดใจไม่ได้
    ยังไงเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะบางอย่างผมอาจไม่รู้
    เช่น การใช้งานจริง ข้อดีข้อเสียบางรุ่น ประกัน ของแถม
    โปรโมชั่น การอัพเกรด อนาคตของทั้ง 2 รุ่น ไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

http://www.*****************/notebook...32Mn:X105.html
    http://www.*****************/notebook...+s42-LM05.html
    Last edited by Blue NarCiSs; 7 Feb 2009 at 23:43:36.

OverclockZone Member Violent's Avatar

ขุดให้ละกัน

อันนี้ ของดแสดง ความคิดเห็น

โดยรวมๆ แล้ว Aspire 6935G ดีกว่า ทุกอย่าง แต่มันเสียตรง มันคือ Acer ไม่จำเป้น จริงๆ ผมหลบ ยี่ห้อนี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัวล้วนๆ จาก ประสบการณ์ อันเลวร้าย

ถ้าให้แนะนำ ถ้ากะเอาไปใช้ทำทุกอย่าง เปิดนานๆ บิทด้วย (จริงๆซื้อโนตบุค ไป โหลดบิท มันไม่คุ้มค่า) แต่เราคิดกลับกัน มีเครื่องเดียว ใช้ได้หมด ก็ใช้ๆไปให้คุ้ม ไม่ดีกว่าเหรอ

S42 ดูลงตัวกว่า ในเรื่อง ประสิทธิภาพโดยรวม (มั้ง)

แต่ ไอ้จอ 16" นั้นกะ สำคัญ จริงๆ ถ้า มัน เป้น keyboard Full layout น่าจะดีกว่านี้

ประกัน benQ ระวังไว้นิด ปีแรก ใช้ serial ใต้เครื่อง เคลมได้เลย แต่ถ้าปี2ไป ต้องใช้บัตรแข็ง user ซึ่งจะได้มา ตอนต่อประกัน มีบางคนไปต่อแต่ไม่ได้มา เสียเงินฟรี

รอท่านต่อไป ละกันนะ ถ้าจะโหวต ผมขอโหลต S42 ละกัน - -'
    4000 เอาไปซื้อ Ex-Hdd สักตัว จำเป็น งิ

OverclockZone Member thaidata's Avatar

ผมก็เคยมีตัวเลือกเหมือนคุณเดะๆเลย lm05 กับ 6935g แต่ที่ลงตัวที่ 6935g เพราะ
    1 บังเอิญพี่ตี๋เอามาขายมือหนึ่งในราคา 35800 แถมแค่ กระเป๋า + เมาส์ มันทำให้ตัดสินใจง่ายเลยเพราะราคายังถูกกว่า lm01 ด้วยซ้ำ
    2 วันที่ไปรับของที่ 1000ทิพย์ มีงานเกี่ยวกับโน็ตบุคพอดี ได้มีโอกาศเดินดูทั้งราคาทั้งวัสดุ + หน้าตาจริงๆแล้ว s42 มันประกอบไม่เนียบเท่า 6935g อยู่ระดับหนึ่ง ถึง 6935 จะเป็นพลาสติกทั้งตัวก็เหอะ (acer ก็ยังสู้พวก sony ไม่ได้อยู่ดี)
    3 ระบบสลับการ์ดจอผมดูๆแล้วเท่าที่อ่านจาก s42 club ก็จะพบทั้งปัญหากับ window อื่นๆที่ไม่ใช่ vista และอีกทั้งยัง driver อีก สรุปคือถึงมันจะดูมีระดับ ดูเท่ดี และประหยัดพลังงานก็จริง แต่ถ้าคุณเป็นมือใหม่ก็คงปวดหัวอยู่ทีเดียว

ส่วนผลของการใช้งานของ 6935g
    1 มันไม่ได้ร้อนอะไรมากนักน่ะ ถ้าคุณเห็นจาก s42 club การ์ดจอเค้าเล่นไป 90 กว่าองศาแล้วน่ะ ของ 6935 ไม่เกิน 70 หลอก อยู่ที่ 60 กว่าๆ
    2 cpu น่ะยิ่งเย็นเลยไม่ต้องเป็นห่วงเลย เย็นกว่าของเค้าเยอะเท่่าที่ดูจากเค้าเทสไว้น่ะ
    3 มันจะต้องระวังเรื่องรอยขีดขวนมากหน่อย ใช้ผ้าดีๆเช็ดหน่อยน่ะไม่งั้นขนแมวเพียบ
    4 ถึงไม่สามารถสลับการ์ดจอได้แต่ก็ไม่ได้กินพลังงานมากนัก ดูๆไปแล้วน่าจะเท่าๆกับ s42 เลยด้วยซ้ำ ไม่ต่างกันจนเวอร์ว่างั้น
    5 ถ้าคิดว่าจะได้เสียงที่ดีจาก 6935 ตัวนี้ก็เลิกฝันไปเลย อาจต้องมองตัว top ของมันตัวนั้นลำโพง 5.1 แท้ในตัวเลย ส่วนตัวนี้มีแค่ tuba แสียงป๋องๆ แต่เดาน่ะว่าตัว top ก็คงไม่ได้เด่นอะไรไปกว่านี้มากหลอก
    6 ผมว่าจอ 6935 ตัวนี้ไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ จอใหญ่ซะเปล่าทำได้แค่ 1366x766 เอง
    7 rw ของ 6935 ใช้ของ liteon เท่าที่ใช้ไม่มีปัญหาแบบกรณี s42
    8 เรื่องน้ำหนักอัีนนี้แล้วแต่บุคคลไป สงสัยผมเป็นพวกทำงานแบกหามมาก(กรรมกร) เลยรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้หนักอ่ะกับ 3.5 โลเนี้ย
    9 อันนี้เรื่องตลกคือถ้าคุณซื้อ 6935 มา ddr3 ก็จริง แต่มันจะทำงานได้แค่ประมาณ ddr2 ครับ ต้องอัพ bios ก่อนถึงจะวิ่งที่บัสของ ddr3

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ผมขอเป็นกลางไม่ออกเสียงครับ อิอิอิ

ใช้มา 10 เดือนล่ะ ไม่งอแง่ แค่นั้นพอ

ทิ้งท้าย Acer ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดหรอก มันอยูที่การใช้และรักษามันมากกว่าครับ แต่ละคนใช้ไม่เหมือนกัน
    ถ้าเสียก้อคงเป็นเพียงอุบัติเหตุ ซื้อประกันเป็น 3 ปี ก้อหายห่วงครับ เรื่อง Adater เป็นข่าวมานั้นก้อเป็นเพียงอบัติเหตุ ซึ่งถ้าคิดง่ายไม่เรื่องมากอะไรหนัก ก้อคงไม่ยาว

BenQ ดีไม่ดีไม่รู้ครับเพราะไม่เคยใช้เคยสัมผัสนิดหน่อย แต่ทำไมเป็นข่าวเยอะกว่า Acer ซะอีก แล้วก้อเป็นเหมือน ๆ กัน ก้องงเหมือนกันครับ แต่ขอเป็นกลางละกันไม่อยากมีปัญหาอีก เบื่อแล้ว ฟัง หู ไว้ หู พอครับ
    Last edited by vampires101; 8 Feb 2009 at 01:19:57.

OverclockZone Member bigman's Avatar

จากประสบการณ์ที่ใช้มาทั้ง สอง ยี่ห้อแล้ว นะครับ ขอเปรียบให้ง่าย ACER เหมือน มือถือ โนเกีย ครับ ซื้อง่ายขายคล่อง มีหลากหลายรุ่น ฉนั้น ปัญหา จึงเยอะกว่ายี่ห้ออื่นๆ เพราะคนใช้เยอะ ปัญหาก็เยอะตามมาครับ Benq อันนี้ขอเปรียบ กับ มือถือซัมซุง ละกัน พึ่งมาเด่นช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา คนเริ่มใช้เยอะมากขึ้น ปัญหาเลยเริ่มมากขึ้นเช่นกัน จากประสบการณ์เป็นช่างซอ่มคอม อยู่แล้ว แทบจะกินนอนกับคอมเลย ลูกค้ามักจะถามว่า พี่ ยี่ห้อไหนดีสุด แนะนำผมหน่อย ผมก็จะตอบไปว่า ไม่มีครับ ทุกยี่ห้อมีปัญหาหมดครับ มันขึ้นอยู่กับการใช้งาน เครื่องบางคนเวลาเอามาซ่อมนึกว่า ซากคอม ทั้งโทรมทั้งแตกหัก ทั้งๆๆที่เป็นเครื่องรุ่นใหม่ บางคนเครื่องรุ่นเก่าแต่ สภาพดีมากๆๆ ทั้งหมดนี้มันขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงๆครับ ลองถามตัวคุณเองว่าคุณ ซื้อคอมมา 40000 คิดว่าจะใช้ถึง 40000 ไหม ตอบตัวให้ได้ก่อน ที่เหลือก็คือการใช้งาน ครับ โน๊ตบุค นะครับ ถ้าหมดประกันแล้ว ก็เหมือนระเบิดเวลาดีๆ นี่เอง ถ้ามันเสียเมื่อไร เตรียมเก็บตังซื้อเครื่องใหม่ได้เลยละครับ

OverclockZone Member kasinv's Avatar

Talking

ณ เวลานี้ ผมเชียร์ BenQ S42 ก็แล้วกันนะครับ เพราะเพิ่งซื้อมา ฮ่าๆๆๆๆ

ไม่รู้สินะครับ ดูแค่จากขนาด ผมก็เลือก BenQ แล้วล่ะครับ นอกจากคุณจะเป็นคนที่กำยำ และอยากได้เครื่องแรงๆ ก็ต้องเลือก Acer Aspire 6935G ครับ

แต่สำหรับผม ผมเอาส่วนต่างไปซื้ออย่างอื่นดีกว่าแฮะ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

6935G มันข้ามขั้นไปแล้วอ่ะหรู สาวๆเห็นสาวๆชอบ

ใหญ่ดำ เงางาม ห้าๆๆ เท่ห์ๆ

ถ้างบถึงก็ข้ามไปเล่นเลย

แรมการ์ดจอเยอะกว่าเท่าตัวนึง คุ้ม

เกมส์ใหม่ๆใหญ่ๆก็ซัดแรมกันซะเยอะ

OverclockZone Member

ผมจะพูดเรื่องของน้ำหนักละกันนะครับ ต้องถามตัวเองก่อนว่า พกโน๊ตบุคออกไปไหนมาไหนบ่อยไหม ถ้าต้องพกไป
    ทุกวันแนะนำ s42 ครับ แต่ถ้าไม่พกไปไหนวางกับที่ซะส่วนใหญ่ 6935 ครับ ผมเจอกับตัวเองมาแล้วตัวผม s41 พก
    เฉพาะเครื่องไปเล่นที่ห้าง สะพายเดินดูของในห้างสบายๆ ไม่เมื่อยมาก แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 5920g จอ 15 นิ้ว
    อยากจะบอกว่าน้ำหนักเฉพาะเครื่องต่างกันพอควร พก 5920g ไปเล่นตามห้างสะพายเดินเล่นขอบอกเลยครับอย่าง
    เมื่อยครับ

OverclockZone Member Erebus's Avatar

ลังเลเเบบดีต้องดูที่การใช้งานของเรา ตามที่ท่านarttiบอกครับ

ถ้าเป็นการใช้งานของผม คงเลือกAcerเพราะไม่ค่อยเเบกไปไหนบ่อย
    พวกจอ15ขึ้นไปหนักนะ สักพักก็ล้าเเล้ว

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by kasinv View Post
    ณ เวลานี้ ผมเชียร์ BenQ S42 ก็แล้วกันนะครับ เพราะเพิ่งซื้อมา ฮ่าๆๆๆๆ

ไม่รู้สินะครับ ดูแค่จากขนาด ผมก็เลือก BenQ แล้วล่ะครับ นอกจากคุณจะเป็นคนที่กำยำ และอยากได้เครื่องแรงๆ ก็ต้องเลือก Acer Aspire 6935G ครับ

แต่สำหรับผม ผมเอาส่วนต่างไปซื้ออย่างอื่นดีกว่าแฮะ
    เห็นด้วยครับ Acer Aspire 6935G มันกำยำไปมันดูรุ่นแรงไปเหมาะกันวัยรุ่ยฮาดร์คอ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by -Lz_l3_KiM_zA- View Post
    เห็นด้วยครับ Acer Aspire 6935G มันกำยำไปมันดูรุ่นแรงไปเหมาะกันวัยรุ่ยฮาดร์คอ
    แสดงว่าผม ฮาดร์คอ หรือเนี่ย อิอิอิ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

แรม DDR2 กับ DDR3 นี่แรงต่างกันแบบกระโดดเลยนะครับ

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    แรม DDR2 กับ DDR3 นี่แรงต่างกันแบบกระโดดเลยนะครับ
    ผมว่าไม่กระโดนน่ะความแรงเคยเห็นกราฟแสดงการทดสอบคุ้นๆๆเคยมีคนมาให้ดู
    แต่ที่กระโดจริงๆๆก็คือราคาต่าง หากผมว่าน่ะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ซื้อมาถ้าไม่คิดว่าจะแบกไปไหนมากก็Acerเลยครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ซื้อมาถ้าไม่คิดว่าจะแบกไปไหนมากก็Acerเลยครับ
    ใช่ครับ ผมดูในรูป Acer ดูสวยมากๆ แต่ พอเห็นตัวจริง " notebook หรือนี่ "

แบบว่า ใหญ่มากมาย

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ฟันธงง่ายๆ
    พกพาบ่อย เบนคิว
    ไม่เน้นพกพา เอเซอร์ (16นิ้วพกบ่อยๆตายพอดีไม่เชื่อลองดูผมs41 พกไปมหาลัยตลอดแค่2,2โลยังปวดหลังจะแย่)

Banned

ผมพกไป โรงเรียน และ ที่ทำงานทุกวันเลยครับ สงสัยคงชินแล้วล่ะครับ แต่แรก ก้อปวด ๆ เดี๋ยวก้อชินไปเองอ่ะ ใช้กระเป๋าแบบเป่นะครับแบบถือตายครับไหล่หักครับ

OverclockZone Member windowzzz's Avatar

Quote Originally Posted by Blue NarCiSs View Post
    - ส่วนจอ ผมให้เสมอ เพราะ 16นิ้ว หรือ 14นิ้วผมไงก็ได้ เลยไม่ถือว่าตัวไหนเป็นข้อดี
    พกพา
    - BenQ ชนะขาดเพราะ เบากว่า เล็กกว่า

14 กับ 16 นี่ต่างกันมากนะครับ
    ผมว่าหลายๆคนตัดสินใจกันตรงนี้ก่อนสเปคด้วยซ้ำ

เอาเป็นว่า ถ้าน้ำหนักกับขนาดไม่เป็นปัญหาสำหรับคุณ ผมเชียร์ acer ครับ
    Last edited by windowzzz; 8 Feb 2009 at 20:13:14.

OverclockZone Member ฮาเรลูย่า's Avatar

Acer Aspire 6935G-862G32Mn/X105 +1 แต่ผมชอบรุ่น top ของ 6935G อะ

OverclockZone Member

เชียร์ Acer 6935G อีกคนครับ
    ส่วนตัวใช้อยู่ไม่มีปัญหานะครับ คือถ้าเราใช้แบบถนอมๆจะยี่ห้อไหนก็ไม่มีปัญหาครับ
    จอสิบหกนิ้วขนาดได้ใจมากๆครับ
    ตอนที่จะซื้อตัวนี้ก็ดูๆ benq s42 ไว้เหมือนกัน
    ติดตรงที่ลายฝาหลังของ benq ผมว่ามันดูแก่ไปนิด
    เห็นดีไซน์ของ Acer โดนใจเลยสอยซะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks