Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามพี่ comlow

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามพี่ comlow

ซิลิโคนขาวๆที่ทา cpu จำเป็นมากไหมครับ

ผมคิดว่าหากเราจะใช้ Sink ที่ซื้อมาเองก็มีความจำเป็นสำหรับ Sink บางรุ่นครับ แต่สำหรับตัวที่แถมมาใน CPU ส่วนใหญ่หน้าสัมผัสจะเป็นทองแดงที่ออกแบบมาระบายความร้อนเป็นพิเศษอยู่แล้วจึงไม่อยากจะแนะนำให้สิ้นเปลืองเงินทองมากเกินความจำเป็นครับ ปัจจุบันผมใช้อยู่ไม่เคยใส่เลยครับ ใช้ Sink ที่แถมมากับ CPU ตั้งแต่ต้นทั้งสิ้นก็ปกติดีครับ

Comment

ผมว่าทาไปก็ได้ช่วยลดความร้อนได้เพราะมันจะทำให้หน้าสัมพัสแน่นขึ้นครับการถ่ายเทความร้อนก็ดีขึ้น

Comment

Originally posted by Comlow View Post
        ผมคิดว่าหากเราจะใช้ Sink ที่ซื้อมาเองก็มีความจำเป็นสำหรับ Sink บางรุ่นครับ แต่สำหรับตัวที่แถมมาใน CPU ส่วนใหญ่หน้าสัมผัสจะเป็นทองแดงที่ออกแบบมาระบายความร้อนเป็นพิเศษอยู่แล้วจึงไม่อยากจะแนะนำให้สิ้นเปลืองเงินทองมากเกินความจำเป็นครับ ปัจจุบันผมใช้อยู่ไม่เคยใส่เลยครับ ใช้ Sink ที่แถมมากับ CPU ตั้งแต่ต้นทั้งสิ้นก็ปกติดีครับ
        ตอบผิดแล้ว

Comment

sink ที่แถมมา (stock cooler) จะทา ซิลิโคน มาให้แล้วจึงไม่ต้องทาเพิ่ม ใส่ได้เลย
          ประสิทธิภาพของให้มาดีพอสมควร (น่าจะดีกว่า ซิลิโคนขาว กระปุกละ 20 บาท) แต่ไม่สู้พวก mx-1 หรือ silver 5

Comment

จำเป็นสิ ลองไม่ทาดูดิ่ ร้อนตาย***เลย

แต่ถ้ามันมีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปซื้อหรอก

Comment

Working...
            X