Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอเหมือนจะมีปัญหา ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอเหมือนจะมีปัญหา ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ T^T

เผอิญผมใช้ aspire5930G VGA เป็น 9600M GTแล้วทีนี้ผมสังเกตหลายครั้งแล้วครับว่า

เวลาเล่นเกมมันจะลื่นอยู่สักพักนึงตอนเปิดครั้งแรก แต่หลังจากนั้นจะอาการจะเป็นแบบนี้ครับ

ประมาณ 30 วินาทีแรกจะลื่นมาก พอหลังจากนั้นก็จะกระตุกไปเลยประมาณ 30 วินาทีอีกเช่นกัน

เป็นสลับกันแบบนี้ตลอดเลยครับขอเน้นว่า " ทุกเกม " เกมเก่าๆไม่กินสเป็คก็เป็น เกมแรงๆก็เป็นครับ

อย่าง Burnout Paradise ปรับแบบ high จะลื่นมากแต่พอผ่านไปประมาณ 30 วิก็กระตุกอีกแล้ว 30

ต่อมา ลื่นหัวแตกเป็นแบบนี้สลับๆกันไปมาครับ ผมลองปรับให้เป็น low ก็เป็นเหมือนกันครับ

เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้เลยครับ ส่วนเกมไม่กินสเป็คเครื่องก็นี่เลยครับ red alert2 เป็นเหมือนกันทุก

ประการเลยครับ ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับตัว การ์ดจอผมรึป่าว หรืออาจจะเกี่ยวกับ driver ครับ เพราะว่า

ผมโหลด driver จากทางเว็บ nvidia ไปสำหรับโน๊ตบุ๊คคือรุ่น 179.28 32bit แบบ beta ครับ แต่ก่อน

อัพ driver ก็เป็นนะครับแต่ผมไม่ค่อยสนใจอะไรอาจจะเป็นเพราะที่ต ัวเกม แต่ตอนนี้มันทุกเกมแล้วอะ

ครับ เมื่อก่อนเล่น DMC4 AssassinCreed Turok ไม่เคยเป็นอาการดังกล่าวเลย กระตุกก็กระตุกไป

เลย ลื่นก็ลื่นไปเลยทั้งเกม

รบกวนผู้รู้ช่วยเหลือทีครับ กะว่าจะเอาส่งศูนย์แต่อยากทราบข้อมูลก่อน กลัวที่ศูนย์มันไม่ยอมดูให้

ปล.ถ้าตั้งผิดหมวดก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับผม ...

ลองตรวจสอบความร้อนของการ์ดจอดูก่อนนะครับ
    ประมาณการได้ว่าถ้าไม่เกี่ยวกับความร้อนน่าจะเป็นที่ PSU ครับ

Comment

น่าจะ driver ยังไง beta ก็ไม่ควรใช้

ลงวินโดว์ใหม่ หรือลงไดรเวอร์ใหม่ จะได้รู้

Comment

เครื่องแรมเท่าไหร่งับ และก็ os อะไร

Comment

แรม 4GB Windows Vista Home Pre. 32bit ครับ

Comment

ผมว่าการ์ดจอมีปัญหาจริงๆแล้วล่ะครับ

เพราะว่าผม recovery เครื่องใหม่ ( เป็นโปรแกรมคล้ายๆฟอแมตเครื่อง ของ acer )

พอ recovery ก็จะได้ข้อมูลเหมือนกับพึ่งเซตมาจากโรงงาน เหมือนได้เครื่องใหม่อะครับง่ายๆ

แต่ปัญหาก็ยังคงเดิมครับ เพราะผมลองเอาเกมที่เคยเล่นไปแล้วมา test ใหม่ เป็นครับผมอาการเดิมเลย

อย่าง COD4 ปรับ Low high ก็ไม่ต่างกันครับ สลับไปสลับมาเหมือนเดิม กระตุกก็กระตุกไปเลย ลื่นก็

ลื่นไปเลย DMC4 เช่นกัน Turok ก็เช่นกันอีก

อาการแบบนี้ผมจะบอกกับทางศูนย์เค้าว่า เป็นอาการแบบไหนครับ

กลัวส่งไปแล้วเขาไม่รับเคลมขึ้นมา แต่ถ้ารับแล้วเช็คไปไม่มีอะไรแล้วกลับมายังเป็นอีก ควรทำอย่างไรครับ

เครื่องซื้อเมื่อ สิงหาปีที่แล้วครับผม
            Last edited by monsterice; 8 Feb 2009, 14:54:25.

Comment

Working...
            X