Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ x-fi xtreme gamer กับ onkyo 5105 เสียงไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ x-fi xtreme gamer กับ onkyo 5105 เสียงไม่ออก

Originally posted by battlecruiser View Post
    ปรับตรงนี้ด้วยมั้ง ให้แจ๊คขาว เป็น optical out

X-Fi XtremeGamer

สอบถามคุณเรือรบ และท่านอื่นๆ
    ทำยังไงครับ ผมไม่สามารถที่จะเลือก digital out ได้ มันจะเป็นตัวอักษรบางๆทั้งหมด
    ไม่สามารถติ๊กเลือกได้ ลองลง driver ใหม่แล้วก็ไม่หาย

ตอนนี้ผมก็ใช้ x-fi xtreme gamer กับ onkyo 5105
    ต่อสัญญาณ optical out ดังรูปข้างบนแล้ว เสียงไม่ออกครับ
    แต่ถ้าเป็น mini jack เสียงออกปกติ
    ที่การ์ดเสียงก็มีแสงออกมาสีแดงอยู่ตลอดเวลา ซึ่งก็น่าจะมีสัญญาณออกมา
    ต้องเซ็ตอะไรอีกหรือเปล่าครับ ที่โปรแกรมดูหนังทุกตัวผมก็เซ็ตเป็น s/pdif out หมดแล้ว
    เสียงก็ไม่ออกมา หรือว่าการ์ดเสียงเสียครับ

ตอนนี้ผมมี x-fi xtreme gamer กับ audigy 2 zs (ต่อโดยใช้โคแอ๊คเชี่ยลเสียงออกครับ)
    ผมควรเก็บตัวไหนไว้ใช้งานดีครับ
    จุดประสงค์เอาไว้เล่นเกม กับฟังเพลง
    โดยจะต่อ mimi jack ที่การ์ด ไป rca 6 ช่องที่เครื่องเสียง เพื่อเล่นเกม ฟังเพลง
    และใช้ digital out ให้ onkyo ถอดรหัสเสียง dolby digital dts เพื่อดูหนัง

ถ้าใช้ x-fi xtreme gamer ก็เล่นเกมได้ แต่ดูหนังไม่ได้
    ถ้าใช้ audigy 2 zs ก็ใช้ได้ทุกอย่าง แต่เสียงและลูกเล่นจะดีเท่า xtreme gamer หรือเปล่าครับ

หรือจะให้ powerdvd ถอด dolby digital dts
    แล้วใช้ x-fi xtreme gamer ต่อ mimi jack ที่การ์ด ไป rca 6 ช่องที่เครื่องเสียง
    เพื่อดูหนังครับ เสียงจะดีเท่าให้ onkyo ถอดรหัสหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
    Last edited by pathom_one; 8 Feb 2009, 11:13:55.

ปล. ผมใช้แผ่น driver แท้ ที่มากับการ์ด

Comment

ใช้สาย optic แบบใหน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ใช้สาย optic แบบใหน
        ปลายด้านนึงเป็นแบบ mini jack เสียบกับตัวการ์ด
        ปลายอีกด้านนึงเป็นหัว optical ธรรมดา เสียบกับ onkyo
        พอผมเอาหัวเสียบ mini jack จากการ์ดแล้ว
        ผมมาดูฝั่งหัวที่เสียบกับ onkyo ก็มีไฟสีแดงออกมานะครับ

Comment

ฟังเพลงตามปกติ เสียงออกใหม

เข้า volume control ของ windows

กด option > advance control

> กด คำว่า advance ใต้ master volume แล้วติ๊ก enable digital io

Comment

อ่ะ .. ขอขุดหน่อย เจอมากับตัวเองบ้างละ ต่อเหมือน จขกท เลย เสียงไม่ออกที่ AVR ครับ ใช้สายออฟติคอล
            และหัวแจ็คแปลงหัวออฟติคอล3.5มม. ไฟแดงๆมันก็ออกมาอีกปลายนะ ติ๊ก enable digital io และเซ็ต s/pdif out แล้ว......

ล่าสุด แก้ไขได้แระ เสียบหัวแจ็คลงไปไม่สุดนี่เอง 5555 โง่ตั้งนาน
            Last edited by armyman; 1 Mar 2009, 18:22:08.

Comment

-*-

Comment

-*-
                55555555+

Comment

Working...
                X