overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: อยากรู้เทคนิคในการซื้อของที่พันทิพย์

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Default อยากรู้เทคนิคในการซื้อของที่พันทิพย์

อยากทราบว่ามีเทคนิคในการเลือกซื้อ ยังไงกันบ้างหรอครับ ทุกทีที่ไปก็เดินดู 2-3 รอบ แล้วพอซื้อมา ขากลับไปแวะดูร้านข้างๆ แม่งก็เสียดายที่อีกร้านถูกกว่า ซะงั้น ไม่ใช่น้อยๆด้วยน่ะ 50-70 บ. เอาเป็นค่ารถ+กินข้าวได้ตั้งมื้อนึง อีกอย่างต่อราคาก็ไม่ค่อยจะเป็นเพราะเกรงใจคนขาย(ผู้หญิง) บางทีก็โดนด่าดังๆด้วย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ดูราคาในเน็ตไปก่อนว่าร้านไหนน่าสน และดูหลายๆร้านครับ ก่อนซื้อครับ

ผมไม่ค่อยเน้นของถูกกว่า แต่จะดูเรื่องบริการด้วยครับ และก็ประกันสินค้าเป็นหลัก

ตัวอย่างร้านนึงขายถูกกว่า 150 แต่บริการสุนัขไม่รับประทานผมยอมมาซื้อร้านที่แพงกว่าแต่คุยดี บริการดี ดีกว่า

OverclockZone Member -NuCre@m-'s Avatar

เดินดูเยอะๆ ถามเยอะๆ แล้วก็ดูราคาในเวปเปรียบเทียบกันหลายๆร้านค่ะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ดูราคาในเน็ตไปก่อนว่าร้านไหนน่าสน และดูหลายๆร้านครับ ก่อนซื้อครับ

ผมไม่ค่อยเน้นของถูกกว่า แต่จะดูเรื่องบริการด้วยครับ และก็ประกันสินค้าเป็นหลัก

ตัวอย่างร้านนึงขายถูกกว่า 150 แต่บริการสุนัขไม่รับประทานผมยอมมาซื้อร้านที่แพงกว่าแต่คุยดี บริการดี ดีกว่า
    เดี๋ยวนี้เขาเอาสุนัขมาขายของแทนคนแล้วหรือ หรือสุนัขค่าแรงถูก..
    ลืม สิ่งสำคัญควรตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อนชำระเงิน เรามีหูอยู่2หู ฟังทีละช้าง
    Last edited by 4color; 8 Feb 2009 at 14:01:35.

OverclockZone Member papaa_'s Avatar
    Yala-Songkhla-Mounglung 08-9870-0047

ดูหน้าคนขายเป็นหลัก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by 4color View Post
    เดี๋ยวนี้เขาเอาสุนัขมาขายของแทนคนแล้วหรือ หรือสุนัขค่าแรงถูก..
    ลืม สิ่งสำคัญควรตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อนชำระเงิน เรามีหูอยู่2หู ฟังทีละช้าง
    แล้วแต่คนเคยเจอนะครัีบ ไม่ใช่ร้านไม่ดี เป็นที่พนักงานขายมากกว่า

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ฮาร์ดดิสตัว 640AAKS ประกัน Com7 5 ปีเหมือนกัน ร้านที่เคยซื้อประจำขาย 2420 อีกร้านนานๆซื้อที ขาย 2350
    มันเจ็บใจตรงนี้แหล่ะครับ เพราะเป็นร้านที่ผมซื้อนานๆครั้ง แต่ลืมเช็คราคาไปซะได้

แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ ดูหน้าคนขายแล้วใจอ่อนทุกที

OverclockZone Member sra26's Avatar

ดูประกันเลยครับ ราคาถูกกว่า 50-100
    แต่ประกันร้านหรือโนเนมนี่ลำบากใจเลยละ
    เกิน 7 วันไปนี่ยังไงๆ อยู่

ดูขนาด ประกันดังๆ ศูนย์เคลมคนยังเต็มร้านเลย
    ประกันโนเนม Jackpot เกิดง่ายๆใครจะไปรู้
    อีกอย่างราคาขายต่อ ประกันดี อย่างน้อยไม่ตกมาก

คิดว่าซื้อความสะบายใจดีกว่าครับ แพงกว่ากันแต่เวลามีปัญหาพูดง่ายกว่า
    อิอิ ส่วนมากเดินทุกชั้นเช็คราคาเลยครับแต่เลือกร้านที่คนขายสวยๆ 5555+

OverclockZone Member xBUSTERx's Avatar

เริ่มจาก หาร้านที่เครดิตดีๆ ฟีดแบคดีๆ จากในบอร์ด มาซัก 3-4 ร้าน
    พอไปพันทิพย์ ก้เดินดูราคา หน้าร้าน ของ 3-4 ร้านที่ว่านี้
    จบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ใช้หน้าตา ครับ ^^ ( วันนี้ไปสอย UD3R มา จากร้าน M-In... มาก็ได้ลดมา 100 ฿ )

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ข้อควรระวังในการซื้อของพันทิพ
    ให้ทำการเดินทุกร้านก่อนซื้อครับ

ไม่ใช่ว่าเจอปุ๊บซื้อปั๊บเลย

OverclockZone Member Juventus's Avatar

ใช้หลักเหมือนการเดินหาของกินนั่นแหละ

ร้านไหนคนเยอะๆหน่อย ก็แปลว่ารสชาด น่าจะพอใช้ได้

เดินซื้อคอมพ์ก็เหมือนกันถ้าร้านไหนราคาพอ ok บริการดี ร้านนั้นก็จะมีลูกค้ามาออๆหน้าร้านอยู่พอสมควร

ยังไงๆก็พยาพยามเดินให้ทั่ว ดูราคาหลายๆร้าน และดูสภาพสินค้าก่อนซื้อทุกครั้งครับ

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

ควรหาข้อมูล ร้านต้องห้ามไปก่อน ไม่งั้นตอนเคลมท่านอาจจะตกในที่นั่งลำบาค

ทั้่งพูดกัด จิก หลอกด่า ปล่อยให้รอนาน เป็นต้น

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ร้านที่ผมไว้ใจก็ J..., M-in..., M&D..., HW... แค่นี้แหล่ะครับ ที่เคยซื้อมาแล้วไม่มีปัญหา

Quote Originally Posted by wawa
    คิดว่าซื้อความสะบายใจดีกว่าครับ แพงกว่ากันแต่เวลามีปัญหาพูดง่ายกว่า
    อิอิ ส่วนมากเดินทุกชั้นเช็คราคาเลยครับแต่เลือกร้านที่คนขายสวยๆ 5555+
    เดินดูทุกชั้นมันก็มียี่ห้อเดียวกันทุกชั้นเหมือนกันอ่ะทั่น แต่แตกต่างกันที่คนขายสวยหรือไม่สวยเท่านั้นเอง อิอิ

Quote Originally Posted by TWK.
    ใช้หน้าตา ครับ ^^ ( วันนี้ไปสอย UD3R มา จากร้าน M-In... มาก็ได้ลดมา 100 ฿ )
    อันนี้แน่นอนมาก วันไหนที่มาพันทิพย์แล้วไม่ได้ซื้อจากร้านนี้ แสดงว่าไม่ได้มา (สำหรับผมน่ะ)

Quote Originally Posted by bunyawat
    ข้อควรระวังในการซื้อของพันทิพ
    ให้ทำการเดินทุกร้านก่อนซื้อครับ

ไม่ใช่ว่าเจอปุ๊บซื้อปั๊บเลย
    น่าคิดเหมือนกันครับ ผมเดินทั่วเลยด้านหน้าด้านหลัง 2 รอบ ก่อนจะซื้อก็คิดแล้วคิดอีก คนขายมองจนจำได้แล้ว ไอ้นี่เดินมาหยุดหน้าร้านอยู่ได้ พอซื้อปุบไปเห็นอีกร้านมันก็พลาดทุกทีเลย อาจจะเป็นเพราะว่าไม่ได้ถือโพยไปจดเหมือนคนอื่นมั่ง ใช้จำเอาเลยหลงๆลืมๆไปบ้าง

เมื่อวานก่อนเห็นอาซิ้มคนนึงจะซื้อ flash drive 3 ตัว ตัวละ 509 บ. ของคิงสตั้น 9 บ. เขาไม่ลดอ่ะน่ะ ต้องซื้อ 100 ตัวขึ้นถึงจะลดได้ พวกเมมโมรี่นี่มันต่อราคายากจริงๆ

เดินมันทุกร้านหล่ะครับแล้วก้จดๆใว้ว่าร้านไหนถูกสุดประกันอารัยครับ
    แต่ที่ผมเห้นเพื่อนมันทำค่อยค้างเถื่อนหน่อย
    คือมันจาเดินดูไปเรื่อยแล้วก้เข้าไปคุยแล้วบอกว่าพี่ราคานี้หรอ ร้านนู้นยังถูกกว่าเลยลดกว่านี้ได้อีกป่ะึ่(ซึ่งร้านที่มันคุยนั้นถูกที่สุด)

บางที่ได้ผลครับแต่บางที่โดนบอกว่าน้องก้ไปซื้อร้านนู้นละกัน
    ถ้า้ด้านก้ลองได้ครับแต่ท่าไม่อยากเลย

OverclockZone Member ohmmo144's Avatar

ผมใช้วิธี เดินดูของว่ามีอะไร update แล้วมาประกาศซื้อในบอร์ดนี้แทนอ่ะ ถูกมากมาย คนในบอร์ดนี้เขาใจดีขาย spedo มือ 1 ในราคา 4900 ดีใจหลายๆ
    Last edited by ohmmo144; 8 Feb 2009 at 21:48:26.

Super Moderator tor_Za's Avatar

ชิ้นไหนซื้อไปแล้ว ก็อย่าไปดูราคาร้านอื่นอีก เพราะว่าจะได้ไม่ต้องเซ็งว่าซื้อแพงกว่า

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member l_suwit's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post

เห็นด้วยคับ ผมเน้นความสยายใจด้วยอะ ก่อนที่ผมจะซื้อคอม ก็ไปเดินเก็บข้อมูลอยู่ซักพัก
    พอผมบอกว่ายังไม่ซื้อจะมาเก็บข้อมูลก่อน หลายร้านสะบัดตรูดใส่เลยคับ
    แต่ร้านที่ผมซื้ออยู่ประจำตอนนี้ ไม่มีอาการดังกล่าวเลย แถมให้คำแนะนำดีอีกตะหาก
    ก็เลยซื้อของร้านนี้มาตลอด ราคาของบางอย่างก็ถูกกว่าร้านอื่น บางอย่างก็แพงกว่าร้านอื่น คละๆกันไป
    ของบางอย่างไม่มีเค้าก็ไปตัดจากร้านอื่นมาให้ บริการดีจิงๆ หรือบางทีไม่ได้ซื้ออะไรแวะไปคุยเฉยๆก็มี

OverclockZone Member plyfha's Avatar
    BTSเพลินจิต,MRTลุมพินี,ตึกลุมพินีเทาวเ

มีตัง คนขายไม่หน้าเป็นตูด เดินตรง จ่ายตัง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks