Announcement

Collapse
No announcement yet.

[การ์ดแดง] ลง Driver 19.3.1 แล้วจอดำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [การ์ดแดง] ลง Driver 19.3.1 แล้วจอดำ

สวัสดีครับ คือผมอยาก Downgrade จาก GTX1070Ti ลงไปเป็น RX580 8GB
    ผมเลยไปหาซื้อ RX580 8gb มาครับ... ติดตั้งเรียบร้อย เข้าวินโดว์ล้าง driver เก่าออกตามปกติ

พอผมกำลังติดตั้ง Adrenalin 2019 Edition 19.3.1 (ล่าสุด) จู่ๆจอก็ดำไป... ผมก็ทิ้งไว้สัก 5 นาที
    แล้วกดปุ่มรีบู๊ทเครื่อง พอช่วงเข้าวินโดว์ มันจอดำตลอด (ไม่เห็นโลโก้ windows เลย) **จอดำ => No signal**

ซึ่ง ณ อาการจอดำ ผมใช้ HDMI 2.0 อยู่ครับ
    พอใส่สาย DP แล้วก็ปรากฎว่าจอติดขึ้นตามปกติครับ

ผมเลยสงสัยว่า มีวิธีแก้ไหมครับ? คือผมอยากให้ hdmi 2.0 มันติดตามปกติอะครับ
    [ตอนนี้ก็ใช้ DP แก้ขัดอยู่ครับ]

https://youtu.be/NUU_NJfztkA
    Last edited by yochikungz; 14 Mar 2019, 15:55:41.

น่าจะอาการคล้ายที่ผมเคยเป็น มันดันปล่อยสัญญาณที่จอไม่รองรับ
    ที่ผมแก้คือไปที่ display settings > advance display settings > Display adapter properties for Display # เบอร์ของจอ มีกี่จอทำให้หมด > เข้าแท๊บ Monitor แล้วติ๊ก Hide modes that this monitor cannot display
    ลองดูนะครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
      น่าจะอาการคล้ายที่ผมเคยเป็น มันดันปล่อยสัญญาณที่จอไม่รองรับ
      ที่ผมแก้คือไปที่ display settings > advance display settings > Display adapter properties for Display # เบอร์ของจอ มีกี่จอทำให้หมด > เข้าแท๊บ Monitor แล้วติ๊ก Hide modes that this monitor cannot display
      ลองดูนะครับ

"ไม่ขึ้นให้ติ๊กครับ"

Comment

ปิด freesync ที่จอก่อนครับ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
          ปิด freesync ที่จอก่อนครับ
          ไม่หายครับ
          Last edited by yochikungz; 14 Mar 2019, 15:55:53.

Comment

ดึงสาย dp ออกก่อนครับ

แล้วก็รีเครื่องรอบนึง

Comment

เหมือนเวอร์ชันนี้มีปัญหากับ RX VEGA ด้วย Clock เด้งสูงไม่ลด

ย้ายกลับ 19.2.3 ปกติ ไดเวอร์เทพก็เงี่ย

Comment

จะทำการ์ดจอ GPU แรงๆ ปรึกษาคนทำไดร์เวอร์หรือยัง

Comment

driver กากจริงๆๆครับ
                  driver ปีนี้เล่น file blackmagic raw ไม่ได้
                  ปีก่อนเล่นได้ ผมละงงจริงๆ

Comment

RX580 ของผมใช้กับ 19.3.1 ปกติดี แต่ใช้แค่ HDMI (1.4) ช่องเดียวครับ

ดีกว่า 19.2.x ที่เวลาดูคลิป 4k HDR แล้วสีเพี้ยน หรือภาพเละ แล้วค้างไปพักใหญ่ๆ

Comment

X580 ของผมใช้กับ 19.3.1 ปกติดี ดีกว่า 19.2.x

Comment

AMD ซื้อ cpu gpu เค้าแถมเกมส์ไง

Driver AMD เค้าเลยแถมด้วย แถมจอดำ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                          ดึงสาย dp ออกก่อนครับ

แล้วก็รีเครื่องรอบนึง
                          ไม่หายครับ...

ปล. เดี่ยวกำลังจะเปลี่ยนจาก Aorus RX580 เป็น Sap Nitro+ RX580 แทนครับ (ของถึงพรุ่งนี้) [มือสองล้วนๆ]
                          จะลองทั้ง hdmi, DP ทั้ง 19.2.3 กับ 19.3.1 ครับ ผลเป็นอย่างไรเดี่ยวจะแจ้งให้ทราบครับ.

Comment

Originally posted by yochikungz View Post

ปล. เดี่ยวกำลังจะเปลี่ยนจาก Aorus RX580 เป็น Sap Nitro+ RX580 แทนครับ (ของถึงพรุ่งนี้) [มือสองล้วนๆ]
                            จะลองทั้ง hdmi, DP ทั้ง 19.2.3 กับ 19.3.1 ครับ ผลเป็นอย่างไรเดี่ยวจะแจ้งให้ทราบครับ.

เดี๋ยวกลับบ้านไปลองมั้ง ใช้ hdmi จอ freesync เหมือนกันครับ แต่คนละยี่ห้อ

Comment

Originally posted by yochikungz View Post

ว่าแต่ 580 การ์ดมือสองนี่ ลองเช็คดู BIOS ก่อน ว่าโดน flash สำหรับขุดเหมืองมารึเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X