Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นหน่อยครับ (ซ่อมคอม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นหน่อยครับ (ซ่อมคอม)

ตอนนี้ซ่อมคอมให้น้าอยู่

อยู่ๆน้าก็มาบอกแต่เช้าว่าคอมไหม้ = =" ไอ้เราก็คิดเลย PSU แน่นอน

น้าบอกว่า เล่นๆไปก็ดับ เปิดขึ้นมาทำงานได้เป็นชั่วโมง ก็ดับไปอีก ทีนี้เปิดขึ้นมารันวินโดว์ก็ดับ ทีนี้เปิดไม่ติดเลย

ก็เลยลองไปเช็ค PSU ตามที่คิดไว้....เช็คดูแล้ว PSU ไม่เสียครับ ไม่มีการไหม้ใดๆ (ทั้งบอร์ด ทั้งอุปกรณ์ทั้งหมด ไม่ไหม้ครับ)

ลองเปิดเครื่องดูปรากฏว่าพัดลม PSU หมุน พัดลมเคสหมุน DVD-Device ทำงาน(ประมาณ 10 วิ ก่อนจะไม่ทำงาน) ไฟหน้าเครื่องไม่ติด (แต่เปิดทิ้งไว้พัดลมหมุนตลอด) ไม่มีเสียง Beep code ใดๆ

ก็เลยนั่งเช็คดู เปิดไปเจอเคสหนึ่งใน google เห็นว่าเป็นที่แผงวงจร IDE บน HDD เสีย ก็เลยลองเปลี่ยนลูกดู....ปรากฏว่าผลเหมือนเดิม

ตอนนี้คิดว่าเป็นที่บอร์ดครับ (บอร์ดนี่ผมเพิ่งซื้อเปลี่ยนให้ไปไม่กี่เดือนเอง ของ Biostar รุ่นที่ slot 478 รองรับแรม DDR2 น่ะ{มีอยู่รุุ่นเดียว}) ถ้าพัดลมมันไม่หมุนด้วยนี่ผมจะมั่นใจมากเลย แต่มันดันหมุนน่ะสิ = ="

เลยเช็คอีกที ว่าบอร์ดมันลัดวงจรรึเปล่า โดยเอาออกมาเปิดนอกเคส(บอร์ด CPU HDD เม้าส์ คีย์บอร์ด เท่านั้น) ปรากฏว่าเหมือนเดิม

คิดว่าไม่เป็นที่บอร์ด ก็ CPU ล่ะงานนี้ ท่านคิดว่าไงครับ ผมว่าจะส่งบอร์ดไปเคลมละ (แต่กลัวว่ามันไม่ได้เป็นที่บอร์ด จะเสียเวลาเปล่าน่ะสิ)

ปล..เครื่องน้าใช้ทำงาน office ครับ P4 การ์ดจอ ออนบอร์ด ไม่มีทางที่ไฟจะไม่พอแน่นอน
    ปล(อีกที)...PSU เพิ่งเปลี่ยนไปครับ (ใช้ของ Delux...น่าเชื่อถือระดับหนึ่ง และเช็คแล้วว่าไม่เสียแน่นอน)

ลองเปลี่ยนแรมยังครับ

Comment

อืมมม ใช่ครับ ลืม เดี๋ยวลองแปป

ผมคิดว่ามันไม่มี beep code เลยไม่คิดว่าเป็นแรม(แต่ก็ถอดออกมาขัดหน้าสัมผัสทองแดงดูแล้วนะครับ)

Comment

บอร์ดรับไฟกี่จุดครับ

cpu ram psu 3 อย่างพอ อาจจะมีที่ไม่แน่น

แต่เปิดชั่วโมงแล้วดับ น่าจะเป็นที่ความร้อน

Comment

ลองเปลี่ยนแรมแล้วครับ ลองทั้ง 2 สลอต(มี 2 สลอต)

อาการเหมือนเดิมครับ

Comment

เช็คแล้วครับ แน่นหมด

ตอนนี้ออกมานอนอยู่นอกเคส

มีบอร์ด CPU HDD คีย์บอร์ด เม้าส์

คิดว่าไม่น่าเป็นที่ความร้อนนะครับ เพราะตอนไปดูพัดลมทุกตัวหมุนปกติแล้วก็ใช้แค่ MS Office ทั่วไป

Comment

นี่ถ้าได้ CPU 478 สักตัวมาเช็คนี่จะฟันธงไปให้รู้แล้วรู้แรดไปเลย ว่าบอร์ด หรือ CPU - -*

Comment

ฟังๆดูผมว่าบอร์ดเอ๋อ ไปแล้ว

Comment

เปิดไม่ติดเข้าใบออสไม่ได้เลยใช่ไหมครับ บอดน่าจะไปแล้วหละครับ ลองถอดถ่านออกแล้วเคลียใบออสแล้วใช่ไหมครับ

Comment

ลองเคลียร์ไบออส(ถอดถ่าน)แล้วครับ

คือ ตอนนี้ไปอ่านเจอ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=132938

อืม มันก็เข้าทางอยู่ เริ่มคิดว่าอาจเป็นที่ CPU

บอร์ดตัวนี้เพิ่งซื้อมาไม่กี่เดือนครับ(บอร์ดตัวเก่า C บวมก็เลยหามาเปลี่ยนให้)

น้าเขาก็ใช้งานแบบสาวออฟฟิศทั่วไป ที่จะเอางานกลับมาทำเครื่องที่บ้านบางครั้งคราว

ซึ่งเรื่องจะมา OC บ้าพลังแบบพวกเราๆนี่คงไม่ใช่

Comment

มันลองยากนะถ้าไม่มีอุปกรอันอื่นมาให้เทสครับ ถ้าอยู่ที่ร้านจะพอหยิบจับของอันอื่นมาเทสได้ มันจำกัดไปหน่อยครับ

ของพวกนี้ใช้งานเดิมๆก็เสียได้นะครับ เทสมากๆกับอุปกรณ์เดิมเดี๋ยวจะปวดหัวนะครับ

Comment

อืม ครับ ตอนนี้ก็ตันแล้วเหมือนกันครับ

เดี๋ยวรอ CPU มาวันอังคาร(ขอยืมของเพื่อนมา มันไม่ใช้แล้ว)

ถ้าเอา CPU เพื่อนมาเสียบแล้วติดจะได้ฟันธงซะที (หวังว่า CPU เพื่อนคงไม่ทะลึ่งเสียเหมือนกัน = =")

Comment

เคยเป็นแต่ของผมแปลกหน่อยงงมาก ถอดถ่านเคลียร์ไบออส แล้วก้ไม่ติด เลยแยกชิ้นะเก็บเข้ากล่องส่งแคลม พอดีหันไปเห็น PSU ไม่ได้ใช้ข้างกล่องเลยลองประกอบใหม่ดู บู๊ตได้เฉย พอใส่ PSU ตัวเดิมก็ได้ ก็เลยงงว่ามันบุ๊ตไม่ขึ้นเพราะ ซิลิโคนแห้งป่าวหว่า เพราะตอนประกอบใหม่นี่เช็ดตัวเก่าออกแล้วใส่ใหม่แต่ตัวเก่ากว่าจะเช็ดออกก็เล่นเอาเหงื่อออกเพราะมันแห้งติดกันเลยกว่าจะแกะซิ้งค์ออกได้เล่นเอาเหนื่อยใหนจะเช็ดออกอีก - - แต่พอลองประกอบใส่ซิลิโคนใหม่กลับบุ๊ตติดเลยงงมากๆ

Comment

CPUไม่น่าเสียนะงับ

ถ้าเปิดไปสัก ชมและดับนี่ อาจจะเป็นความร้อน หรือไม่ก้อ บอดร้อน

บอดเอ๋อไปแว้ววว

ปล เคยเปิดคอมโดยลืมใส่ซิ้ง CPU ร้อนอย่างกะไฟ กระดาษไปโดน ไหม้เลยงับ
                            แต่พอหายร้อน ใช้งานได้ปกติ((478))

Comment

CPUไม่น่าเสียนะงับ

ถ้าเปิดไปสัก ชมและดับนี่ อาจจะเป็นความร้อน หรือไม่ก้อ บอดร้อน

บอดเอ๋อไปแว้ววว

ปล เคยเปิดคอมโดยลืมใส่ซิ้ง CPU ร้อนอย่างกะไฟ กระดาษไปโดน ไหม้เลยงับ
                              แต่พอหายร้อน ใช้งานได้ปกติ((478))
                              เห็นด้วย น่าจะ...ความร้อน..... ลองเซ็กความร้อนดูคับ ถ้าให้ชัวเซ็กในไบออสคับ

Comment

Working...
                              X