Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD/CD-ROM ถ้าติดตั้งแบบตะแคง จะเสียเร็วขึ้นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD/CD-ROM ถ้าติดตั้งแบบตะแคง จะเสียเร็วขึ้นไหมครับ

ผลในระยะยาวจะเป็นไรไหม

จะแนบรูปทำไงอ่ะ

Comment

ไม่แน่ใจทั้งสองอย่างครับ แต่ไม่ใช่ภาวะที่เป็นธรรมชาติ ธรรมดาของมันแน่นอน แม้ว่ามันจะใช้ได้ไม่มีปัญหาก็ตามที

Comment

มันจะเสียดิครับ ถ้าใช้ตะแคงไปนานๆ เพราะมันผิดรูปแบบการติดตั้งครับ แต่มันก็ไม่น่าจะเป็นไรในระยะแปบเดียวละครับ เรื่องความเร็วผมว่าก็เท่าเดิมแหละครับ

Comment

การที่วาง CD-ROM ไม่ว่าจะแบบไหน
          ผมว่าเหมือนกัน ทั้งนั้น
          ส่วนใหญ่ถ้ามันจะพังมันก็พัง (ไม่คงทน)

Comment

ไม่มีปัญหาคับ เครื่องแบบ mATXยังใส่แบบตะแคง ยังไม่เจ๊งเลย PS2ไดรว์มันก็ยังไม่เสีย

Xbox 360 ยังวางตะแคงก็ไม่มีปัญหา แต่วางกลับหัวใช้ไม่ได้

ตอนนี้วางตะแคงเครื่องมันเอาแผ่นเข้าไปไดรว์จะมีระบบล็อคแผ่นไว้คับ ไม่ต้องห่วง

Comment

ไม่เสียครับ ของจะเสีย มันก็เสียเองครับ เพราะเครื่อวแบบ microatx ก็เป็นอ่าน คุฯหัวโบราญว่า ถมเถไปครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ

Comment

thank

Comment

ไม่เสียหรอกคับ ถ้าตะแคงแล้วเสีย พวก server เดือดร้อนแน่

Comment

มีโอกาสเป็นคะ

หัวอ่าน(Head) กับ แผ่นจานดิสก์(Platters) มีโอกาสสำผัสกัน ทำให้เกิดความเสียหายใหญ่หลวงได้ ยิ่งความจุเยอะๆจานแพลตเตอร์ยิ่งมีชั้นซ้อนกันมาก

วางในแนวขนานกับพื้นหรือแนวตั้งจะหลีกเลี่ยงได้

// การตั้งตะแคงทำให้เกิดผลกับแรงดึงดูดโลกโดยมีความร้อนในการใช้งานเป็นตัวแปลทำให้บิดเบี้ยว

Comment

ไม่เป็นไรหรอกครับจากที่ผมเกะมาดู ขาที่ยื่นออกมายึดกับหัวอ่านมีความแข็งแรงอยู่ในระดับนึง เพราะฉนั้นจะวางแนวไหนมานก็จะอยู่ในตำแหน่งเดิมของมาน ถ้ามานอ่อนโยกไปโยกว่าได้ง่าย งี้ว่างหงาย หัวอ่านมานก็จิ้มลงไปในจานซิคับ

Comment

ไม่เป็นไรหรอกครับ ดูรูปที่ท่าน b98se ไปก็จะเข้าใจเอง อิอิ

Comment

เสียแหงๆ วางเอียงๆ เพราะไม่ใช่รูปแบบการใช้ที่อยู่ในเงื่อนไขประกันนะจ๊ะ

Comment

อ่านะ เอียงๆ -*- งงอยู่พัก เอางี้ แนวนอน แนวตั้งฉาก ไม่เป็นไร เอียงซ้ายขวาหน้าหลัง นอกเหนือจากแนวตั้ง นอน ไม่รู้จิงๆคับ

Comment

Working...
                              X