Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปิดถอด Ram แล้วเปิดเครื่องยังเงียบสนิทอะไรเสียครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปิดถอด Ram แล้วเปิดเครื่องยังเงียบสนิทอะไรเสียครับ

เครื่องที่ใช้อยู่มีอาการเปิดไม่ติดครับ คือพัดลม power supply,CPU,VGA หมุน แต่ไม่มีสัญญาณอะไรขึ้นมาหน้าจอเลยเสียบปี๊บก็ไม่มีเงียบสนิททุกอย่างลองเปลี่ยน VGA ถอด Ram แล้วก็ยังเงียบเหมือนเดิมรบกวนผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับผมควรจะเปลี่ยนอะไร

ลองเปลี่ยนบอร์ดดูครับ(ยืมเพื่อนมาทดสอบเลยครับ) เอาCPU แรม การ์ดจอไปลองกับบอร์ดอื่นดูนะครับ

Comment

เปลี่ยนPSU ไปใช้wattแท้โดยด่วน อย่าซื้อแบบที่แถมมากับเครื่องหรือwattไม่เต็ม

Comment

มีอยู่ 2 อย่าง

เมนบอร์ดพัง

กับ

cpu พัง

Comment

psu ครับ ผมก็เคยเป็น จอมืดหมดเลย ตอนแรกสงสัน cpuกะการ์ดจอ

Comment

เมนบอร์ด กับ PSU ครับที่เสียมีตัวใดตัวนึง

CPU ไม่น่าไช่

เพราะถ้า CPU เสีย มันยังทำงานครับทั้ง PSU และเมนบอร์ด เพียงแต่มันจะไม่บูทเท่านั้นเอง

Comment

ซีพียู ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆพวก ซ็อกเก็ต A ก็มีสิทครับ เพาะผมเคยมาแล้ว คอบิ่น อาการงี้เลย

Comment

แจ้งความคืบหน้าครับวันนี้ไปซื้อ PSU 450 W มาเปลี่ยนแล้วแต่ไม่หายครับยังเงียบเหมือนเดิม อย่างนี้ความคิดส่วนตัวของผมน่าจะเป็นที่บอร์ดมากกว่า 90 % แล้วล่ะ แต่ผมใช้ บอร์ด 478 เลยทำใจไม่ได้ที่จะเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนก็คงจะซื้อต้องซื้อบอร์ดกับ CPU ใหม่แต่ผมว่า CPU ไม่น่าจะเสียนะ หรือมีท่านอื่นว่างัยครับ อาการก่อนหน้าที่จะไม่ติดคือเล่นๆไปแล้วก็ค้างไปเลยบางทีเข้าไปใน Bios ยังค้างเลยแต่ตอนนี้เข้าอะไรไม่ได้เลยทั้งหน้าจอ Bios และ Windows เปิดมาเงียบสนิทจอขึ้น nosignal detect ไฟ numlock key board ไม่ขึ้นขึ้นมาแวปเดียวตอนกดเปิดเครื่องแล้วดับไป ตอนนี้ใช้การ์ดจอใหม่ PSU ใหม่แล้วครับ บอร์ดใช้ Asus P800 ประกันหมดแล้ว CPU P4 C2.6 ครับ รบกวนช่วยฟันธงหน่อยนะครับตอนนี้เหลืออยู่ 2 อย่างที่น่าจะเป็นคือบอร์ดกับ CPU แต่บอร์ดไฟ standby ยังเขียวอยู่น่ะครับไม่รู้ว่าระบบตรวจสอบมันเชื่อได้หรือเปล่า

Comment

สภาพเดียวกะผมเรย เอาไปให้ที่ร้านเช็คเลยครับ จนปัญญาจริงๆ ปรากฏว่า บอร์ดเสียครับ แต่ยังมีประกันอยู่ แต่ก้ออีกนะ ศูนย์มันปิดสามวัน รออีกนานเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by misthematrix View Post
                    แจ้งความคืบหน้าครับวันนี้ไปซื้อ PSU 450 W มาเปลี่ยนแล้วแต่ไม่หายครับยังเงียบเหมือนเดิม อย่างนี้ความคิดส่วนตัวของผมน่าจะเป็นที่บอร์ดมากกว่า 90 % แล้วล่ะ แต่ผมใช้ บอร์ด 478 เลยทำใจไม่ได้ที่จะเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนก็คงจะซื้อต้องซื้อบอร์ดกับ CPU ใหม่แต่ผมว่า CPU ไม่น่าจะเสียนะ หรือมีท่านอื่นว่างัยครับ อาการก่อนหน้าที่จะไม่ติดคือเล่นๆไปแล้วก็ค้างไปเลยบางทีเข้าไปใน Bios ยังค้างเลยแต่ตอนนี้เข้าอะไรไม่ได้เลยทั้งหน้าจอ Bios และ Windows เปิดมาเงียบสนิทจอขึ้น nosignal detect ไฟ numlock key board ไม่ขึ้นขึ้นมาแวปเดียวตอนกดเปิดเครื่องแล้วดับไป ตอนนี้ใช้การ์ดจอใหม่ PSU ใหม่แล้วครับ บอร์ดใช้ Asus P800 ประกันหมดแล้ว CPU P4 C2.6 ครับ รบกวนช่วยฟันธงหน่อยนะครับตอนนี้เหลืออยู่ 2 อย่างที่น่าจะเป็นคือบอร์ดกับ CPU แต่บอร์ดไฟ standby ยังเขียวอยู่น่ะครับไม่รู้ว่าระบบตรวจสอบมันเชื่อได้หรือเปล่า
                    Psuที่ซื้อใหม่ยี่ห้ออะไรล่ะ wattแท้หรือเปล่า ถ้ายี่ห้อโนเนม wattปลอมยังไงก็ไม่หายหรอกเพราะจ่ายไฟไม่พอ การ์ดจอเนี่ย ตัวกินไฟเลย
                    แนะนำ465watt ของ enermax coolermaster asusครับน้อง

PSU wattปลอมเสีย แล้วก็ดันไปซื้อwattปลอมถูกๆมาใช้กมันก็คงใช้ได้หรอก

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ซื้อ PSU ยี่ห้ออะไรมาใหม่ครับ อยากรู้ ถ้าwattปลอมก็แนะนำให้อัดสูงๆไปเลยเช่น600Wครับ

เพราะอาการนี้ถ้าไม่เป็นที่MB ก็เป็นที่PSUจ่ายไฟไม่พอครับ restartบ่อย เม้าท์ค้าง บางทีขึ้นจอฟ้า
                      เครื่องค้าง....ให้ดูที่PSUเป็นอันดับที่1 MBเป็นอันดับที่2 การ์ดจอเป็นอันดับที่3(ลองถอดออกมาเอายางลบลบซะ)
                      PSU 450W ปลอมๆจ่ายไปจริงๆอาจไม่ถึง300watt ด้วยซ้ำนะครับ ซื้อยี่ห้อดีๆครั้งเดียวไปเลยแล้วใช้ได้นาน5ปี แบบท่านๆข้างบนว่าไปเลยครับ

Comment

ขนาด PSU DELUX(ติดมากะเคส) ยังห่วยแตกเลยท่าน...แก้ไม่หายซ้าที...
                        ส่วนตัวผมคิดว่าบอร์ดนะครับ เพราะไม่มีเสียงเตือนเลนนี่นา..

Comment

update รอบสุดท้ายนะครับ ตกลงว่าวันนี้ไป pantip รอบที่ 2 เอาเจ้า asrock P4I165G มาครับเพราะเห็นบอร์ดตัวอื่นที่ยังเป็น socket 478 แทบจะไม่มีของใหม่ให้เลือกแล้ว เห็น chip intel 865G อืมๆน่าจะพอใช้ได้ + ประกันอีก 3 ปีไม่ต้องไปปวดหัวอีก หมดตังไป 1580 บาทค่าบอร์ดคิดซะว่าซื้อใช้ต่ออีก 3 ปีแล้วกัน ตอนนี้เอามาใส่ที่เครื่องวิ่งฉลุยแล้วครับ ปล PSU ที่ผมใส่ยี่ห้อ Delux DLP31A ครับ busitek เค้ายังเอามาขายคิดว่าน่าจะพอใช้ได้น่ะ http://www.busitek.com/forms/psu.html อาจจะไม่เทพแต่สำหรับผมว่าแพงแล้วล่ะ (890 บาท) สรุปคอมเจ๊งเที่ยวนี้หมดไปหลายบาทเหมือนกันเปลี่ยน VGA 7300GT INNO แทน Gforce II MX400 PCI ที่ใช้ตั้งแต่คอมตัวแรกจนถึงตัวนี้ 5 ปีแระ PSU แทนตัวที่ใช้ปัจจุบันและบอร์ดอายุ 3 ปีกว่าๆ ขอบคุณน้ำใจของทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับถูกบ้างผิดบ้างไม่เป็นไรเข้ามาแชร์ประสพการณ์กันผมก็ได้เรียนรู้อะไรอีกหลายอย่างเลย

Comment

บอดน่าจาเน่าแล้วนะครับ ที่จริงเปลี่ยนทั้งบอดทั้งซีพียูเลยก็ดีครับ หา p4 2.8 มาลงน่าจาเวิ้กก

Comment

อ่าวว ช้าไปแล้วเรา ^^...

Comment

Working...
                              X