overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ทำฝาเคสข้างใส่นี่เท่าไร

immortalpao's Avatar

Default ทำฝาเคสข้างใส่นี่เท่าไร

ทำฝาเคสข้างใส่นี่เท่าไรได้ครับ

แล้วถ้าให้ที่ร้านทำฟาข่างใส เค้าบอกว่า 800บาท(แบบอคิลิก) แบบกระจก 600บาท
    ถ้าทำทั้งเคสใสหมด 2000 บาท

ไม่ทราบว่าโอเคไหม

OverclockZone Member expertkom's Avatar

แพงไปครับ

ผมอยู่ภูเก็ต แผ่นอคิลิค 120 บ. ตัดสติกเกอร์ พร้อมติด 150 บ.
    รวมๆก็ 270 บ.
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=382194

ถูกดีจัง

OverclockZone Member momoari's Avatar

ภูเก็ตกับกรุงเทพงานเนี๊ยบไม่เหมือนกันนะเทียบกันไม่ได้หรอกขึ้นอยู่กับวัสดุและวิธีการทำ

OverclockZone Member supergod's Avatar

เหอ เหอ ผมซื้อ อคิลิก หนา 3 มม มา 350 บาท ขนาดแผ่นขนาดเท่าฝาบ้าน เอามาตัด เจาะ ใส่น๊อด ไป1ข้าง(แบบFull เต็ม จอ เหลือขอบข้างแหละ5 cm ) ยังเหลือๆ พอเอาไปทำอีกข้าง ได้เลยครับ
    แต่ ตัดเอง เจาะเองนะครับ

OverclockZone Member pionut's Avatar

ทำเองเถอะ ถูกกว่าเยอะ ของผมไม่เกิน 300 http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=394553

OverclockZone Member Flinstone's Avatar

พอดีใช้เคส thermaltake อยุ่คับแต่อยากเปลี่ยนฝาข้างให้มันใสทั้งแผ่น...ที่ไหนรับทำอ่ะคับเฉพาะฝาข้างสวยๆเนียนๆ...ราคาเท่าไหร่ครับ... แล้วทำเองใช้อะไรทำอ่ะคับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เจาะๆ เลื่อยๆ ขัดๆ พังทิ้ง ทำใหม่ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member aom2008's Avatar
    ....................

Wink

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    เจาะๆ เลื่อยๆ ขัดๆ พังทิ้ง ทำใหม่ เอิ๊กๆ

ความพยายามเจาะรูเนอะ
    แจ๋วมาก
    แฟนนู๋เจาะรูทีไรแตกทุกที
    สงใสดอกไม่ดี

OverclockZone Member hash's Avatar

ทำเองดีกว่าครับ ถึงจะขี้เหร่ก็ฝีมือเรา
    อยากได้ของสวย แค่เอาเงินฟาดลงไปก็จบ
    แต่ร่างกายและจิตใจมันไม่ได้รับการฝึกฝนครับ
    ดั่งภาษิตอังกฤษที่ว่า
    "A smooth sea never made a skillful mariner."
    "ทะเลที่ราบเรียบและสงบ ไม่ได้ทำให้เกิดนักเดินเรือที่แกร่งได้"

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

แบบนี้ป่ะครับ
    Last edited by slate; 28 Mar 2009 at 22:15:45.

OverclockZone Member oatrb's Avatar

ตู้ใส มีขายครับ 2700 บาท 1000ทิพ เลย ร้าน TK ก็มี

2700

2700

2500

OverclockZone Member Flinstone's Avatar

แบบทำเองซื้ออุปกรณ์ได้ที่ไหนบ้างใช้อะไรทำบ้าง แบบ ใสๆ มันเป้นกระจกหรืออะไรคับ..
    อุปกรณ์เจาะด้วยครับ

OverclockZone Member expertkom's Avatar

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ภูเก็ตกับกรุงเทพงานเนี๊ยบไม่เหมือนกันนะเทียบกันไม่ได้หรอกขึ้นอยู่กับวัสดุและวิธีการทำ
    สงสัยเพราะภูเก็ตเป็นเกาะ งานเลยเนี๊ยบไม่เหมือนกัน

มันอยู่ที่เลือกวัสดุ และ เลือกวิธีการทำต่างหากครับ
    ตัดแผ่นอคิลิค จะเอาให้เนี๊ยบขนาดไหน
    ติดสติกเกอร์ โดยแผ่นอคิลิคไม่เป็นรอยไม่ง่ายนะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by aom2008 View Post

ความพยายามเจาะรูเนอะ
    แจ๋วมาก
    แฟนนู๋เจาะรูทีไรแตกทุกที
    สงใสดอกไม่ดี
    เจาะรูอะูไรเหรอ?แล้วอะไรแตกง่า ฮิ้วววว.....
    .
    .
    .
    เข้าเรื่องดีกว่า ง่ายๆเลยจ๊ะ ติดกระดาษกาวหรือสติ๊กเกอร์ทั้ง2ด้านก่อนเจาะ จากนั้นเวลาเจาะต้องหาไรรองข้างล่างพวกไม้ให้แนบๆใว้เจาะทำลุลงไม้ไปเลย เวลาก่อนทะลุเบามือนิดจ๊ะ ไม่งั้นเดี๊ยวแตกซะก่อน
    อีกอย่างนะจ๊ะ ใช้อันเล็ก เจาะก่อน ซัก1/8 แล้วค่อยลง2-3หุ่น
    จุ๊ฟ...

Quote Originally Posted by Flinstone View Post
    แบบทำเองซื้ออุปกรณ์ได้ที่ไหนบ้างใช้อะไรทำบ้าง แบบ ใสๆ มันเป้นกระจกหรืออะไรคับ..
    อุปกรณ์เจาะด้วยครับ
    เป็นแผ่นอะคีริกครับ มีหลายขนาด ความหนาไม่ควรน้อยกว่า 2 มม ตามร้านทำป้ายมีครับ ส่วนเครื่องมือ ก็มีพวกเลื้อย แลุ สว่าน มีดตัดอะคีลิก(ถ้ามี) ฯลฯ
    Last edited by aekshow; 11 Feb 2009 at 00:40:18.

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    เจาะรูอะูไรเหรอ?แล้วอะไรแตกง่า ฮิ้วววว.....
    .
    .
    .
    เข้าเรื่องดีกว่า ง่ายๆเลยจ๊ะ ติดกระดาษกาวหรือสติ๊กเกอร์ทั้ง2ด้านก่อนเจาะ จากนั้นเวลาเจาะต้องหาไรรองข้างล่างพวกไม้ให้แนบๆใว้เจาะทำลุลงไม้ไปเลย เวลาก่อนทะลุเบามือนิดจ๊ะ ไม่งั้นเดี๊ยวแตกซะก่อน
    อีกอย่างนะจ๊ะ ใช้อันเล็ก เจาะก่อน ซัก1/8 แล้วค่อยลง1หุ่น
    จุ๊ฟ...

เป็นแผ่นอะคีริกครับ มีหลายขนาด ความหนาไม่ควรน้อยกว่า 2 มม ตามร้านทำป้ายมีครับ ส่วนเครื่องมือ ก็มีพวกเลื้อย แลุ สว่าน มีดตัดอะคีลิก(ถ้ามี) ฯลฯ
    ขอบคุณมากๆคับ ไม่คิดว่าจะมีคนตอบให้ซะแล้ว...

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member 15948's Avatar

แจ่มเลย ขอบคุรครับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ถ้าเจาะสี่เหลี่ยมธรรมดา2ข้างไม่เกินร้อยบาทครับ

อคลิลิก2mmแผ่นละ60กว่าบาท12"x12"

1mmแผ่นละไม่เกิน50บาท โหนพัดลม2ตัวไม่โยกเยกมาก

ผมก้อประกอบเองครับอคิลิก1mm

ติดกาว2หน้าแบบบาง+ยึดน็อต8ตัว/1ข้าง

ใช้หัวแร้งเจาะครับ เหม็นหน่อย แต่ถ้ามันแน่นฝืนขันน็อตไป อคิลิกแตกแน่นอนครับ

OverclockZone Member Tob_Pk's Avatar

Quote Originally Posted by expertkom View Post
    สงสัยเพราะภูเก็ตเป็นเกาะ งานเลยเนี๊ยบไม่เหมือนกัน

มันอยู่ที่เลือกวัสดุ และ เลือกวิธีการทำต่างหากครับ
    ตัดแผ่นอคิลิค จะเอาให้เนี๊ยบขนาดไหน
    ติดสติกเกอร์ โดยแผ่นอคิลิคไม่เป็นรอยไม่ง่ายนะครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง
    Last edited by Tob_Pk; 7 Jul 2013 at 11:17:15.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks