Announcement

Collapse
No announcement yet.

พระเจ้าาาา วงการนี้มันอะไรกันนี่่!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพอจะรู้ว่าแนวคิดนี้มาจากท่านไหน
    จริงๆติดตามอ่านผลงานท่านมาเป็นสิบปีแล้ว แต่ระยะหลังไม่ค่อยติดตาม
    แกมีประสบการณ์มาพอสมควร ทั้งเครื่องเสียงบ้าน รถ HT ฯลฯ
    บางเรื่องผมก็เห็นด้วยครับ อย่างเรื่องการจัดสายอะไรไม่ให้แตะต้องกัน ทิศทางสาย หูห่วยๆอย่างผมฟังออกว่ามันมีผล
    แต่บางเรื่องผมลองดูแล้ว หูห่วยๆอย่างผมฟังไม่ออก เรื่องรีโมทก็เหมือนกัน ถึงขนาดแกบอกว่าเวลาฟังให้แกะถ่านออกจากรีโมทเลย คือรีโมทมันจะส่งคลื่นรบกวนตลอดเวลา ถึงจะเป็นคลื่นๆอ่อนๆ(อ่อนมากๆ)ก็มีผลต่อมิติเสียง หรือเวลาจะจะกดplayที่เครื่องเล่นcdไม่ควรกดplayเลย ให้กดplauseแล้วค่อยกดplayมิติจะดีกว่า เรื่องแท่นวางก็เหมือนกัน แกบอกยิ่งเราวางอุปกรณ์ต่างๆได้นิ่งเท่าไหร่ก็ยิ่งดี เรื่องถ่านรีโมทแกบอกด้วยซ้ำว่าถ่านยี่ห้ออะไรใส่แล้วดีสุด ไปกันถึงขั้นนั้นเลยครับ เคยเห็นชุดเครื่องเสียงที่แกเซ็ต แกจะเอาอะไรต่อมีอะไรมาวางทับเครื่อง(เค้าเรียกอิฐvip) เอาแผ่นกันสะเทือนมาปะหน้าลำโพง เอามาหุ้มสาย เรียกว่าอะไรที่แกว่ามีผลต่อเสียงแกทำหมดครับ ซึ่งบางเรื่องยอมรับว่าเคยทำตามเหมือนกัน(อยากลองของ) แต่หูผมฟังไม่ออกว่าแตกต่าง

ยังไงก็ตามผมไม่เคยหาว่าแกบ้าหรือเพี้ยนครับ เพราะอะไรที่แกทดสอบและทดลองบางเรื่องเราไม่ต้องเสียตังค์ซักบาท อย่างเรื่องจัดสายต่างๆไม่ให้แตะต้องกัน การดูทิศทางสาย การสลับด้านปลั๊กไฟAC หรือแม้แต่การคว่ำรีโมทอะไรนี่ เราทดลองได้โดยไม่ต้องจ่ายตังค์ซักแดงอะครับ ถ้ามันจะไม่มีผลหรือเราฟังไม่ออกเราก็ไม่เดือดร้อนอะไรนี่ครับ บางท่านนี่ควักตังค์ซื้อDACตัวละเป็นแสนเพื่อให้ได้เสียงที่ดีขึ้นอีกนิดนึง(เผลอๆไม่ดีขึ้นด้วย)ตัวละแสนยังซื้อได้ คว่ำรีโมทนิดหน่อยเผื่อฟลุ๊คฟังออกว่าแตกต่างนี่ไม่มีใครหาว่าบ้าหรอกครับ (ผมลองแล้วฟังไม่ออกว่ะ สงสัยยังหูตะกั่วอยู่ อิอิ)

Comment

• Originally posted by sierra View Post
      เดี๋ยวจะลองคว่ำเม้าส์เปิดเพลงดู
      ผมลองและ เหมือนเดิม เป็นเพราะลำโพงผมมันคู่ไม่กี่พัน ไม่ถึงแสนคงฟังไม่ออก

เข้าไม่ถึงจริงๆ คุณพระ!!

Comment

• ที่ว่าชั้นวางมีผลเพราะ ว่าเกิดจากช่องว่างของชั้นกับพื้นทำให้เกิดการหัดเหของเสียง

ลองแยกชั้นวางเหมือนในโรงหนังซิ แยกคนละห้องแบบนั้น ไม่มีผลหรอก

แต่ไอ้คว่ำรีโมทนี่ฮามาก ต่อไปคงมีถ่านแต่ละก้อนให้เสียงไม่เหมือนกัน

Comment

• ลบก่อนเดวคนแก่ดราม่า
          Last edited by makubekx; 3 Mar 2011, 11:42:30.

Comment

• เห็นกระทู้นี้มีสาระดีไม่กล้าไปบ่นเวปไหน ไปบ่นเวปไหนก็โดนมาเฟียและแกงค์หงอกลบ555

เว็บนี้พวกปลั๊กไฟก็เล่นกันหลายคน แต่หลายคนเอามาคุยในแง่ของวิทยาศาสตร์หาความจริงว่าเกิดอะไรขึ้น
            เสียงทำไมถึงเปลี่ยน เท่าที่เห็นคุยกันอยู่ตอนนี้ก็มี
            วิศวะ
            นักฟิสิกส์
            นักเคมี
            เครื่องกล
            ช่างไฟ
            คนจัดระบบเครื่องเสียง

แสดงว่าไม่เคยอ่านกระทู้หาความรู้เลย โพสเอามันส์ ถ้าอ่านภาษาไทยออกก็หัดอ่านซักนิดเหอะ

Comment

• เสียงทำไมถึงเปลี่ยน เท่าที่เห็นคุยกันอยู่ตอนนี้ก็มี
              วิศวะ
              นักฟิสิกส์
              นักเคมี
              เครื่องกล
              ช่างไฟ
              ยังมีพวกคนว่างจัดขยันลองของแปลกราคาประหยัดด้วย

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                ยังมีพวกคนว่างจัดขยันลองของแปลกราคาประหยัดด้วย
                หวังว่า...คงไม่ใช่ผมนะ....555+

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                  เห็นกระทู้นี้มีสาระดีไม่กล้าไปบ่นเวปไหน ไปบ่นเวปไหนก็โดนมาเฟียและแกงค์หงอกลบ555

เว็บนี้พวกปลั๊กไฟก็เล่นกันหลายคน แต่หลายคนเอามาคุยในแง่ของวิทยาศาสตร์หาความจริงว่าเกิดอะไรขึ้น
                  เสียงทำไมถึงเปลี่ยน เท่าที่เห็นคุยกันอยู่ตอนนี้ก็มี
                  วิศวะ
                  นักฟิสิกส์
                  นักเคมี
                  เครื่องกล
                  ช่างไฟ

แสดงว่าไม่เคยอ่านกระทู้หาความรู้เลย โพสเอามันส์ ถ้าอ่านภาษาไทยออกก็หัดอ่านซักนิดเหอะ
                  หุหุ
                  Last edited by makubekx; 3 Mar 2011, 11:44:45.

Comment

• ผมใช้ถ่านยี่ห้อนี้ใส่รีโมท โอ้เสียง เป็นประกาย ดัง กุ๊งกิ๊งๆ เวที กว้าง ม๊ากๆ ไปหามาลองกันนะ

Comment

• อย่างนี้เอาตู้ซับฝังในดินลึกๆ เสียงเบสจะลึกตามสินะ

Comment

• สรุปแล้วผมว่า หูมีปัญหามากกว่าคับ ผมไม่เชื่อเรื่องรีโมทคว่ำครับ แน่นอน

Comment

• เห็นกระทู้นี้ทีไรขำทุกที

มันช่วยให้ผมพอใจกับลำโพงกระโถนที่ไช้ทุกวันนี้ขึ้นมายังไงไม่รู้
                          Last edited by XsoeIIsJ; 3 Mar 2011, 17:14:38.

Comment

• Originally posted by kaikoro View Post
                            ความสุขของลุงๆเค้า
                            ฮ่าๆๆ

Comment

• Originally posted by G.MUGEN View Post
                              สรุปแล้วผมว่า หูมีปัญหามากกว่าคับ ผมไม่เชื่อเรื่องรีโมทคว่ำครับ แน่นอน
                              ผมก็เป็นนา

Originally posted by G.MUGEN View Post
                              อย่างนี้เอาตู้ซับฝังในดินลึกๆ เสียงเบสจะลึกตามสินะ
                              จริง

Originally posted by greenreal View Post
                              ผมใช้ถ่านยี่ห้อนี้ใส่รีโมท โอ้เสียง เป็นประกาย ดัง กุ๊งกิ๊งๆ เวที กว้าง ม๊ากๆ ไปหามาลองกันนะ

Originally posted by พจน์ View Post
                              หมุนซีดีคนละด้าน ถึงจะเสียงดี คิดมากไปนะ 55+ (^-^)
                              เคยเห็นอยู่กล้ามารีวิว

Originally posted by hlonja View Post
                              คิดเองเออเองทั้งนั้น เพราะไม่เพราะอยู่ที่ความรู้สึก ถ้าจิตเกิดการปรุงแต่งว่าทำแบบนี้แล้วดี อะไรๆก็ว่าดีทั้งนั้น
                              วงการนี้มันมีเยอะจริงๆครับ เปิดเครื่องจากรีโมทเสียงแย่กว่าเปิดจากตัวเครื่อง ถ่านรีโมท ฟังเพลงตอนดึกๆไฟฟ้านิ่งเสียงจะนุ่ม โอ้...ไปกันใหญ่ แต่วงการนี้มันน่าค้นหาจริงๆ555+
                              เพี้ยน

Originally posted by m-1 View Post
                              นานาจิืตตัง บางทีความเชื่อก็ทำให้มีความสุข ไม่จำเป็นต้องพิสูจน์หรอก อย่าไปทำให้ใครเดือดร้อนก็คงพอ
                              ว่าเค้าก็ใช่ว่าเราจะมีเครื่องวัดมาหักล้างว่ามันไม่จริง เห็นมีแต่ยกทฤษฏีมาหักล้างแต่ไม่เห็นมีใครพิสูจน์ให้ตาเห็น อย่าเก่งก็บอกว่าให้หลับตา,ปิดไฟฟัง หูไม่ใช่เครื่องวัดครับ หรือจะคาลิเบรดก่อนมั๊ย อิอิ
                              Originally posted by leeteng View Post
                              อ่านแล้วฮาครับ มีประโยชน์จริงๆ ตะกี้ว่าจะไปเล่นเกมคลายเครียด ตอนนี้ทำงานต่อได้สบาย
                              เห็นด้วยมากๆ

Originally posted by thaweea101 View Post
                              ขอสั้นๆ ดังนี้

"พวกว่างจัด จิดตก หมกมุ่น มุ่งหมายเงินตรา อวิชาล้ำเลิศ เพลิดเพลินเป็นนิจ คิดสั้นๆ ขยันจับผิด"

เนี่ยแหละภาระกิจของเขา
                              55 +100

Originally posted by sleipnir View Post
                              มายืนยันว่า มันเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเเสงที่ออกจากรีโมท เป็นเเสงจุดเเดียว จะคว่ำ จะหงาย มันก็ออกจุดเดียวครับ เหมือนเป็นจุด คว่ำหงายจุด 1 มิติ มันก็มีเเค่ 1 มิติ

รีโมทเป็นคลื่นเเม่เหล็กไฟฟ้า กระจายตัวในทิศทาง 360 องศาเท่ากัน จะซ้าย ขวา บน ล่าง มันก็เหมือนกันครับ มันเป็นทฤษฎีคลื่น ผมคงไม่ลงรายละเอียด

สรุป คนที่มานั่งทำก็คงเป็นคนว่างจัดครับ เเต่ผมไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ (จริงๆ) เพราะการที่เค้าทำ มันก็ไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร ผมเองก็ใช่จะนินทา เพียงเเต่ก็อยากให้เค้ารู้ๆกันว่า มันเป็นไปไม่ได้

ต่อให้เจ้าตัวจะทำเทส เเละยืนยันอย่างไร ผมก็ยืนยันครับว่า มัน เป็นไปไม่ได้ ตามกฏของสเนลล์

ปล เห็นในกระทู้บอก มีคนเอาไขควงไปขันนอตไฟหน้าบ้านให้เเน่นเเล้วเสียงในบ้านดีขึ้น

ผมคงต้องถามว่า ขันนอตให้เเน่นเเล้วไฟมันเปลี่ยนจาก220 V เป้น 5000 V หรอครับ - -

สรุป2 ถ้าว่างจัดเเละจะทำ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร (จริงๆไม่ได้ประชดครับ) เเต่อยากบอกให้เค้ารู้ว่า มันเป้นไปไม่ได้ครับ เเละของพวกนี้น่ะ บางทีถ้าเป้นผมรู้สึกว่าต่าง ผมคงโทษตัวเองล่ะครับ ว่าเอ้ย เรามันหูเเตกเเล้วรึไง
                              Originally posted by Lizard View Post
                              น่าจะเกี่ยวนะ ขึ้นอยู่กับว่าหูแต่ละคนเทพพอที่จะแยกความแตกต่างโดยไม่ใช้ความอุปทานเข้ามาเกี่ยวได้แค่ไหน
                              เหมือนนักดนตรีที่หลับตา แล้วสามารถบอกตัวโน๊ตเปียโนที่กดลงไปได้อย่างถูกต้อง
                              Originally posted by ExtremeMachine View Post
                              คนที่ไปถึงยอด เครื่องเสียงแล้ว ผ่านเครื่องเสียงมานับพันๆ ชุด ตั้งแต่หมื่นจนสิบล้านขึ้น

อยู่กับมันทุกๆ วัน เป็นสิบปี

เคยสรุปให้ฟังว่า วงการนี้ มันหลอกลวงเยอะ อย่าไปเชื่ออะไรง่ายๆ

สายที่ใช้ก็ให้มัน เหมาะสมกับชุดที่ใช้พอ หรือให้มันดีกว่าสายปกติ เท่านั้นก็พอแล้ว

ต้นทางไฟก็เดินให้ดีหน่อย

เราไม่ได้ซื้อเครื่องเสียงมาฟัง แหลม กลาง ทุ้ม ย่านไหนย่านนึ่งเท่านั้น

ทุกอย่างต้องมีความสมดุลย์ ในตัวมันเอง

เสียง ที่เราจะได้ยินมันถูกต้องมาตั้งแต่เราเลือกซื้อ ลำโพง นั้นๆ แอมป์ นั้นๆ แล้ว

ไอ่ที่จะไปปรุงแต่งมัน น่ะ ก็แค่ทำให้มันลบจุดด้อยของชุดนั้นๆ ไปเอง

ถ้าไปเปลี่ยน ของในชุด แล้วเสียงเปลี่ยนไปเลย แล้วเราจะซื้อลำโพง แอมปฺ์ มาทำไม

ไอ่ที่มาถ่านรีโมท กดนิ้วโป้ง เนี้ยมันไร้สาระ ไม่ใช่แก่นสารในการฟังเสียงแล้ว

คุณซื้อของมาเนี้ย ทำให้มันดีที่สุด ที่มันทำได้หรือยัง

ลำโพงชุดไม่กี่หมื่น ถ้าจูนกันดีๆ แล้วมันจะไปไกลแค่ไหน มีใครเคยรู้หรือป่่าว

อาจจะดีกว่า คนซื้อเป็นแสนแล้วจูนไม่เป็นก็ได้

จากวันนั้นที่ที่ได้ฟังคนจริงเกี่ยวกับเครื่องเสียงมา ไอ่ตัวกระผมเอง มีตังเหลือเก็บเป็นแสนๆ เข้าใจทุกอย่างว่าอะไรจริงอะไรหลอก

มีความสุขกับชุดเครื่องเสียงที่มีอยู่แล้วมากๆ หาแต่แผ่นหนังมาดู ว่าเรื่องไหนสนุกๆ

ในกระทู้นี้เพื่อนๆ มาถูกทางแล้ว ครับ แต่หากบางคนไปเล่นเครื่องเสียงจริงๆ จากนี้ไป อาจจะเป็นไปตามพวกที่เราพูดถึงอยู่ขณะนี้ก็ได้ เพราะมันล่อลวงเยอะ จริง มันจะสรรหาอะไรจนเราหลงทาง ไปนั่นละ

เสียตังทั้งนั้น

สรุป ซื้อให้พอเหมาะ ความสุขอยู่ที่เรา ไม่ใช่คนที่วิจารย์ เพราะคนพวกนั้นไม่ได้มานั้งฟังกับเราด้วย

ทำสิ่งที่เรามีให้ที่ดีสุด แค่นั้น

จบ

ขอบคุณครับ

Originally posted by sawashika View Post
                              Originally posted by milestone View Post
                              เห็นกระทู้นี้มีสาระดีไม่กล้าไปบ่นเวปไหน ไปบ่นเวปไหนก็โดนมาเฟียและแกงค์หงอกลบ555

วิศวะ
                              นักฟิสิกส์
                              นักเคมี
                              เครื่องกล
                              ช่างไฟ

Originally posted by makubekx View Post
                              หุหุ

เป็นอีกวงการที่มีการหลอกลวงแบบชัดเจนที่สุด

Comment

• เวลากดปุ่มเล่น CD
                                ถ้าฟังเพลงร็อคต้องกดกับนิ้วโป้งครับจะได้เสียงหนักแน่นมีพลัง
                                ถ้าฟังเพลงร้องต้องนิ้วกลางแล้วจะได้เสียงกลางชัดเจนเนียน
                                ถ้าฟังเพลงแจ๊สต้องใช้นิ้วก้อยครับเสียงสูงจะพริ้วไหว

คิคิ

Comment

Working...
                                X