overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: Hybrid SLI ออฟชั่นของบอรด์ asus M3N 78 คือไรหรอ...

OverclockZone Member lm48bath's Avatar

Default Hybrid SLI ออฟชั่นของบอรด์ asus M3N 78 คือไรหรอ...

-ตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบว่า ไอ้เจ้าออฟชั่นตัวนี้ มันมีประโยชน์เช่นไร

-แล้วถ้าใช้กับการด์ 4870 มันจะมีผลอย่างไร

-การใช้งานเจ้าออฟชั่นนี้ทำเช่นไร

-ควรใช้หรือไม่

-แล้วถ้าจะปิดการใช้งานมันต้องทามไง(เคยรู้ว่าต้องเข้าไปในไบออส แต่ไม่รู้หัวข้อไหน)

สรุปง่ายๆ มันดีหรือไม่ ควรเปิดหรือปิดการใช้งานมันดี

VGAที่ผมใช้คือ 4870 iceq 4 turbo 512Mb His

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ดีขึ้นหน่อยนึงกับการ์ดรุ่นต่ำๆเช่นhd3450 hd3470 ครับ
    ของท่าน4870ไม่จำเป็นครับ

ไม่รู้ใช่ปล่าวนะครับรอท่านอื่นแนะนำต่อ
    แต่การ์ดท่านแรงแล้วไม่จำเป็นต้องเปิดก็ได้ครับ

OverclockZone Member w_thework's Avatar

มันจะดีถ้าการ์ดจอที่เราใช้มันต่ำกว่า ออนบอร์ดครับ
    ของท่านไม่จำเป็นต้องใช้หรอกครับ แรง ปรี๊ด ๆ ลื่นหัวแตกแล้วครับ

OverclockZone Member AlchONatE's Avatar
    SUT, Nakhon Ratchasima

อันนี้ผมก้อไม่ค่อยแน่จัยนะคับ
    แต่เท่าที่รุ้ก้อคือว่า

Hybrid SLI มันเทคโนโลยี ของ NVIDIA ซึ่งเทียบได้กับ CrossFire ของ ATI อ่ะครับ

สงสัยต่อใช่ป่ะว่า CrossFire คืออะไร?
    CrossFire คือการรวมกันของการ์ดจอ 2 ตัวครับ ต่างจาก SLI ของ NVIDIA ตรงที่ SLI จะต้องใช้ตัวเชื่อมการ์ด้วย ถามว่าเชื่อมกันแล้ว ความแรงจะ *2 ด้วยมั๊ย ไม่ถึงครับ มันจะอยู่ประมาน 1.5-1.7 เท่าครับ ถ้าจะเอาแรง 2 เท่า ผมว่าน่าจะซื้อแบบที่เขาทำมาเปน 2 GPU แล้ว อย่างเช่น Radeon HD4870x2 ประมานเนี่ยนะครับ

ส่วนการ์ดของท่าน 4870 ก้อแรงพอแล้วล่ะครับ

** ถ้าผมมีข้อมูลผิดไป รบกวนช่วยแก้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member tuktig's Avatar
    อ.เมือง จ.ระยอง

ระบบ Hybrid SLI เป็นการทำงานร่วมกันระหว่าง GPU บนเมนบอร์ดที่ใช้ชิพของ Nvidia ร่วมกับกับ GPU ของการ์จอที่ใช้ชิพของ Nvidia ซึ่งจะทำให้ GPU ทั้งสองตัวทำงานได้คล้ายกับการใช้การ์ดจอ 2 ตัวแบบ SLI ซึ่งจะทำให้ได้ประสิทธิภาพในการแสดงภาพ 3 มิติสูงขึ้นกว่าการใช้งาน GPU แค่ตัวเดียว
    นอกจากด้านประสิทธิภาพที่สูงขึ้นแล้ว ระบบ Hybrid SLI ยังช่วยให้ประหยัดพลังงานได้มากขึ้นอีกด้วย เพราะในสภาวะที่ไม่มีการใช้งาน GPU มากนัก ตัว GPU บนการ์ดจอจะถูกปิดการทำงานเหลือไว้เพียง GPU บนเมนบอร์ดเท่านั้น และตัว GPU บนเมนบอร์ด ก็จะมีการปรับประสิทธิภาพให้พอดีกับการใช้งานเท่านั้น เพื่อเป็นการประหยัดไฟ
    และจะต่อสายผ่าน port HDIM จากboard เท่านั้นถ้าต่อจากการด์จอโดยตรง Hybrid SLI จะไม่ทำงาน และต้องเป็นระบบ windows vistaถึงจะ support
    boardที่เป็นชิพของ Nvidia จะเอา vga ของATI มาทำ Hybrid SLI ไม่ได้นะมันขามค่ายกันไม่ได้อะ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

ก๊อบไปก๊อบมา

OverclockZone Member O - JO's Avatar

มี ็ํHYBRID POWER ที่ ATI ไม่มี เห้อ ทำไม ATI ไม่ทำไว้ด้วย เลยต้องใช้ NVIDIA เนี่ย

OverclockZone Member thaimanstanding's Avatar

Hybrid CrossFire, Hybrid SLI มีไว้เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของกราฟฟิค และ ลดการใช้พลังงาน
    1. เพิ่มประสิทธิภาพ
    Hybrid CrossFire จะมีการนำเอาบอร์ดที่มีชิปเซต AMD(ATI) รุ่นที่มีออนบอร์ดรุ่นที่รองรับ HCF
    มาใช้งานร่วมกับการ์ดจอแยกรุ่นต่ำๆ ได้แก่รุ่นที่มี 40 SP เช่น HD3450
    Hybrid SLI ก็เหมือนกับ ATI
    2. ลดการใช้พลังงาน
    เมื่อใช้งานร่วมกับ Windows Vista พวก Hybrid ทั้งหลาย จะสามาถ
    ปิดการทำงานของการ์ดจอแยกลง เพื่อไปใช้ออนบอร์ดแทนได้เมื่อการทำงานด้านกราฟฟิคในช่วงนั้นไม่หนัก
    ทำให้ไม่ต้องจ่ายไฟให้แก่การ์ดจอแยกตัวนั้น
    ในกรณีโน้ตบุ้คจะช่วยลดการกินแบตเตอร์รี่และความร้อนได้ดี

OverclockZone Member O - JO's Avatar

google <<<

OverclockZone Member chanakok's Avatar

มีวิธีทำไหมครับ
    ผมสนใจอยู่ แต่ผมมีคำถามที่สงสัยอยู่ อีก 2 3 ข้อ
    1.ถ้าใช้ Hybrid SLI จะทำให้ประหยัดพลังงานเหมือนพวก notebook ใช่ไหมครับ?
    2.Hybrid SLI หากใช้กับการ์ดจอแรงๆ จะเป็นการลดประสิทธิภาพลงไหม เช่น ของผมใช้ 8800GT หากทำการติดตั้ง Hybrid SLI จะทำให้เวลาแสดงผมเต็มที่ ลดลงจาก ใช้การ์ดจอปกติไหมครับ
    3.ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นมากไหม ชัดเจนขึ้นไหม หรือว่าเท่าเดิม แต่ตอนประหยัดพลังงานจะใช้การ์ดจอออนบอร์ดแทน ตอนนี้ผมมีปัญหากับเกมส์อยู่ 2 เกมส์
    3.1 LineageII เปิด Full หมด เวลามองไกลๆมันช้าๆไงไม่รู้
    3.2 Need for Speed Undercover บางเวลาจะกระตุกนิดๆ

ปล.
    6000+
    4Gb Ram
    8800GT 1Gb
    550w Psu
    M3N78-EM
    Windows Vista Os

Bookmarks

Bookmarks