overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: Overclock คุ้มค่าหรือความมันส์

OverclockZone Member

Default Overclock คุ้มค่าหรือความมันส์

ผมก็เป็นคนนึงนะครับที่ชื่นชอบการ OC แต่ทำไปทำมามาคิดดู
    ลองดูนะครับขำๆ

spec

E 7500 2.93g FSB 1066 lFSB 1066 / L2 = 3 MB./ 45 nm [Authorized Card] 3-Y 5,320

E 7500 5320฿(jib)+ cooler master(2000) = 7220฿

+ไหม้ ไม่เสถียร กินไฟ ร้อน เล่นไปเสียวไป เคลมไม่ได้

เทียบกับ

spec

Q8200 FSB 1333 / L2 = 4 MB./ 45 nm [Authorized Card] 3-Y =7,240

+ นิ่งๆ เนียนๆ แรงกว่าเห็นๆ เคลมได้ เสถียร

ดูที่ราคานะครับ
    คือ คิดไปคิด clock cpu + sink กะ up ตัวใหม่ ราคามันพอกันเลยอะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้วแต่คนชอบครับ ถ้า oc ดีๆก็เสถียรได้ และก็็ใช้ของที่มีอยู่ให้มันคุ้มๆ

ส่วนซิ้ง ซื้อมาก็ใช้ได้ตลอดนะครับ ไม่ได้เปลี่ยนบ่อย เราเปลี่ยน แต่ cpu

ถ้าท่านเคย oc แล้วท่านมี q8200 อยู่ในมือ ท่านก็อยากจะลองอัดมันอยู่ดีครับ อิอิ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

แล้วถ้า E8400 @3.0GHz + Tuniq = 6100 + 1700 = 7,800บาท

ลากไป 4.5GHz

คิดดูว่ามี E8xxx ที่ความเร็ว 4.5GHz ในราคาประมาณ 8000บาท มีขายรึเปล่า????

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

e2140 ลากไป 3 กิก ซิงเดิม คุ้มโคตร

Super Moderator tor_Za's Avatar

ทั้งสองอย่างควบคู่กันไป อิอิ
    รูป รูป

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member hikky's Avatar

ผมว่าเพื่อความมันอ่ะ
    เมื่อก่อนเคย oc นะ
    แต่ตอนนี้เลิกแล้ว
    คือคิดดูแล้วเราใช้งานไม่ถึง spec ปัจจุบันตามท้องตลาด แล้วแค่เล่นเน็ต โหลดบิต พิมพ์เอกสาร เกมก็เล่นแต่เกม classic เก่าๆ onboard ยังเล่นได้เลย
    oc ไปก็กินไฟเพิ่มอีก พัดลมดังอีก
    ตอนนี้ถ้าเลือกได้ก็จะเลือก cpu ที่มันประหยัดไฟหน่อยแล้วก็เป็น 2 core ก็จะได้ช่วยการทำงาน multi-tread
    ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ notebook ตลอด (แต่ถ้า cpu แบบ atom งี้ก็ไม่ไหวนะช้าไป)
    แต่ก็แล้วแต่บุคคลนะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

oc ไม่เป็น อะครับ ใช้เดิมๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    oc ไม่เป็น อะครับ ใช้เดิมๆ
    แล้ว lik ที่ลายเซ็นคืออารายครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    แล้ว lik ที่ลายเซ็นคืออารายครับ

เพื่อนมาเล่นเครื่องครับ สงสัยมาลากเล่น ^..^

ปกติใช้แต่ Note Book อะ (PC แทบไม่ได้จับเลย)

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

มันอยู่ที่คนใช้เป็นหลัก หลายคนที่พูดในลักษณะนี้มักจะ OC ไม่เป็น เครื่องไม่เสถียร อัดไฟจนร้อน

เครื่องผม OC ตลอด ใช้งาน 24/7 ซื้อซิ้งค์ครั้งเดียว เปลี่ยน CPU หลายสิบตัว ได้ใช้งานเกินราคาทุกตัว

ถ้าจะเทียบ CPU ก็ต้องเทียบ Quad Core ด้วยกัน Q8200 หรือจะสู้ Q6600 ซิ้งค์เดิม OC เบาะๆที่ 3.6GHZ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ทั้ง2อย่างครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผม เน้นคุ้มค่า ไม่หักโหมครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

oc ไม่มากจนเกินไป ซิ้งเดิมๆ + เสถียร ง่ายๆคับ

ท่าน จขกท. คิดว่าซื้อ Q8200 มาแร้ จะใจดำไม่จับมันมาลากเลยร๋าก๊าบบบบ หุ หุ....

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เอามาให้ความอบอุ่นในหน้าหนาวครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

OC มันจะเริ่มไม่คุ้มเมื่อทำการเปลี่ยนซิ้งอ่ะ ในกรณีของคนที่ไม่มีซิ้งใหม่เย็นๆนะ
    ไม่เปลี่ยนลากไงก็คุ้ม เพราะมันแรงก่าเดิมพอสมควรเลย

ยกตัวอย่างกรณี E7500+ซิ้งที่ท่านยกมา ผมว่าเล่น E8400 ซิ้งเดิมมันยังจะแรงกว่าเลยถูกกว่าด้วย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เพื่อนมาเล่นเครื่องครับ สงสัยมาลากเล่น ^..^

ปกติใช้แต่ Note Book อะ (PC แทบไม่ได้จับเลย)

leam5000's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(บางปะหัน)

เอาไว้เล่นเกม Gta มันแดก cpu อิอิ

OverclockZone Member chokyzzz's Avatar

ตามลายเซ็นไม่สเถียรครับ แต่4.0สเถียรใช้อยู่ตลอดครับ ซื้อมาใช้ให้คุ้มครับซื้อมาหลายตัง

Bookmarks

Bookmarks