Announcement

Collapse
No announcement yet.

-= ร่วมด้วยช่วยกันแก้ปัญหา Flash Drive ให้หน่อยคับ =-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -= ร่วมด้วยช่วยกันแก้ปัญหา Flash Drive ให้หน่อยคับ =-

-= ร่วมด้วยช่วยกันแก้ปัญหา Flash Drive ให้หน่อยคับ =-

ปัญหามีอยู่ว่า flash drive Kington DataTraveler มัน format ไม่ได้ ทุกกรณีครับ ทั้งวินโดว์ทั้งโปรแกรม ลองหามาลองหมดแล้วก็ยังไม่ได้ครับ สามารถเปิดข้อมูลข้างในแฟรชได้แต่ไม่สามารถ copy หรือ ลบ ออกได้ครับ
    ฟอร์แมตแล้วขึ้นแบบนี้ครับ
    รบกวนหน่อยนะครับ ต้องการใช้แฟรชด่วนมากครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    Last edited by BOBZAA; 9 Feb 2009, 16:55:58.

ลองกะเครื่องอื่นดูยังครับ - -aรอท่านต่อไป

Comment

Originally posted by Domino View Post
      ลองกะเครื่องอื่นดูยังครับ - -aรอท่านต่อไป
      ลองแล้วครับ

Comment

ใช้โปรเเกรม HP USB Disk Storage Format Tool ได้เเน่นอนครับ
        โหลดเอาใน google เลยเยอะมาก

Comment

ลองใช้Dos format ดูงับ

Comment

ถ้าเครื่องอื่นยังไม่ได้อีก

ไปเครมเถอะครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
              ใช้โปรเเกรม HP USB Disk Storage Format Tool ได้เเน่นอนครับ
              โหลดเอาใน google เลยเยอะมาก
              ลองแล้วไม่ได้ครับ

Originally posted by prosunza View Post
              ลองใช้Dos format ดูงับ
              ลองแล้วไม่ได้ครับ
              Originally posted by penguinbenz View Post
              ถ้าเครื่องอื่นยังไม่ได้อีก

ไปเครมเถอะครับ
              กล่องหายจะเครมได้ป่ะครับ

Comment

partition magic

Comment

Originally posted by hellods View Post
                  partition magic
                  ใช้หัวข้อไหนครับ

Comment

ผมเคยลง window แล้วไปเผลอ format แฟลชไดร์ไปด้วย(ลืมเสียบคาอยู่เลยสงสัยเลย Format ไปด้วย นึกว่าไดร์พิเศษ)

เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้เลย แต่พอไปโหลดตัว Format Flashdrive ของยี่ห้อนั้น รุ่นนั้น จากเว็บของทางผู้ผลิตมาก็หาย

Comment

ลองใช้ โปรแกรม unlock ดูยังเอ่ย อาจจะติดตัว lock อะไรสักอย่าง เลย format ไม่ได้ครับ

Comment

เสียครับ ของน้องผมเป็น อ่าน เขียน บันทึกข้อมูลไม่ได้

Comment

Originally posted by blazht View Post
                          ผมเคยลง window แล้วไปเผลอ format แฟลชไดร์ไปด้วย(ลืมเสียบคาอยู่เลยสงสัยเลย Format ไปด้วย นึกว่าไดร์พิเศษ)

เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้เลย แต่พอไปโหลดตัว Format Flashdrive ของยี่ห้อนั้น รุ่นนั้น จากเว็บของทางผู้ผลิตมาก็หาย
                          ยังไม่เข้าใจคับ

Originally posted by kahung View Post
                          ลองใช้ โปรแกรม unlock ดูยังเอ่ย อาจจะติดตัว lock อะไรสักอย่าง เลย format ไม่ได้ครับ
                          รุ่นนี้ไม่มีที่ล๊อคคับ
                          Originally posted by Athlon_TFS View Post
                          เสียครับ ของน้องผมเป็น อ่าน เขียน บันทึกข้อมูลไม่ได้
                          ของผมยังออ่านได้ แต่นำเข้าและลบออกไม่ได้คับ

Comment

Flash Drive ถ้ายังไม่หมดประกัน สามารถเคลมได้ไม่ต้องมีกล่อง

ส่วนนี่วิธีแก้ ไม่แน่ใจว่าช่วยได้ไหม ลองดู

วิธีแก้ไขปัญหา Flash Drive ติด Write Protect
                            1. คลิกที่ start แล้วคลิก Run จากนั้นพิมพ์ว่า regedit แล้วคลิก OK
                            2. จะมี Pop up ขึ้นมา แล้ว ดับเบิ้ลคลิกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE - - > System - - > CurrentControlSet - - > Control แล้วหา โฟลเดอร์ชื่อ StorageDevicePolicies ถ้าไม่มีให้สร้างใหม่ครับ
                            3.ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์ Control คลิกเลือก KEY จะได้โฟลเดอร์ ชื่อ New Key#1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ StorageDevicePolicies แล้ว OK
                            4.คลิกขวาที่พื้นที่สีขาวว่าง ๆ ทางขวามือ จะมี Pop up ขึ้นมา แล้วแล้วเลือก DWORD Value จะได้ไฟล์เพิ่มมา 1 ไฟล์ คลิกขวาที่ไฟล์นี้ แล้ว Rename พิมพ์ชื่อ WriteProtect
                            5.ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ชื่อ WriteProtect จะมี Pop up ขึ้นมา ให้ใส่ค่า Value data = 0 เพื่อยกเลิก WriteProtect ซึ่งสามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ครับ แต่ถ้า ใส่ค่า Value = 1 จะเป็นการใช้งาน WriteProtect จะไม่สามารถจัดการข้อมูลใน MMC ได้ แล้วลองใช้งาน MMC ดูครับ โอ้ว พระเจ้า จอร์จ มันยอดมาเลย ....

เครดิต จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน แต่ไม่ใช่ของผม

Comment

Working...
                            X