Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยหน่อยครับX1600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยหน่อยครับX1600

ผมซื้อ Powercolor X1600 AGPมาครับ ตามเสป็กมันบอก คอร์/เมม 500 mhz / 800mhz แต่ผมดูแล้ว มันไม่ถึงอะครับ ประมาณ200กว่ากับ400กว่ามั้งไม่แน่ใจ แต่มันไม่ตรงตามเสป็กแน่ๆ มันปกติรึเปล่าหรือว่ามันแล้วแต่เสป็กเครื่อง ครับ ซื้อมาเมื่อวานเอง แล้วถ้ามันไม่ปกติผมควรทำไงดีครับ

ดูที่ โปรแกรมไหนครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
      ผมซื้อ Powercolor X1600 AGPมาครับ ตามเสป็กมันบอก คอร์/เมม 500 mhz / 800mhz แต่ผมดูแล้ว มันไม่ถึงอะครับ ประมาณ200กว่ากับ400กว่ามั้งไม่แน่ใจ แต่มันไม่ตรงตามเสป็กแน่ๆ มันปกติรึเปล่าหรือว่ามันแล้วแต่เสป็กเครื่อง ครับ ซื้อมาเมื่อวานเอง แล้วถ้ามันไม่ปกติผมควรทำไงดีครับ
      ใช้ RIVA ครับ ไม่แน่ใจว่าสะกดยังไง ริวา จูนเนอร์นี่แหละครับ

Comment

ATI ก็ ATItool คับ แน่นอนก่า

Comment

ส่วนของ Mem Clock* มันจะบอก 400 ถูกแล้วครับ เป็นความเร็วที่แรมบนการ์ดทำงาน

ส่วน 800 เป็น Effective Clock ครับ

แต่ถ้าอยากให้แสดงผลเป็น Effective Clock ก็สามารถทำได้ โดยไปปรับค่าในแท็บ Power User (ในโปรแกรม Riva Tuner นะครับ) ปรับตรง ShowEffectiveClk ให้เป็นเลข 1 นะครับ (ตามรูป)

แต่ส่วนของ Core Clock ที่ว่า 200 กว่านั้น, ไม่แน่ใจนะครับ ว่าการ์ดมีปัญหาหรือไม่ ? รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
          Last edited by ninjanorn; 3 Oct 2006, 15:31:31.

Comment

มันไม่เกี่ยวกับเสป็กเครื่องใช่ไหมครับ

Comment

ไม่เกี่ยวครับ

Comment

แล้วถ้ามันไม่ถึงจริงๆเอาไปเครมได้ไหมครับ

Comment

คุณ จขกท. ช่วยโพสต์รูปในโปรแกรม Riva Tuner ที่แสดง Graphics Subsystem diagnostic report กับ Low-level system tweaks ให้ดูด้วยได้ไหมครับ เผื่อท่านอื่นจะได้ช่วยมาดู

Comment

Working...
                  X