Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประการณ์การแรกของกระฟังเพลงแบบก้าวกระโดด อิอิมาแชร์กันฮะ (ลำโพงคอม+หูฟัง+ซาวการด์)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประการณ์การแรกของกระฟังเพลงแบบก้าวกระโดด อิอิมาแชร์กันฮะ (ลำโพงคอม+หูฟัง+ซาวการด์)

ประโยคนี้ผมคิดไว้ในใจก่้อนไปร้านเฮียมั่นคง ตอนอายุ 21

เจอใครไม่รู้มาแทนเฮียมั่นคงแต่รู้ว่ามันฮาพอกันเล้ย

เอาวะไม่เกินให้ดิ้นตายตรูไม่ยอมจ่ายเพื่อหูฟังเกินราคานี้หรอก 3500 พอ

ผม เดินเข้าร้านปุปด้วยความที่ตอนนั้นไม่รู้อะไรมาก พี่ครับเขาหูฟังแบบฟังได้ทุกแนวหน่อยครับ หวานๆมันๆ แถมหรือเอา Player ไปด้วยนะ ฮ่าๆๆๆ

เปียส หยิบมาให้้ผมฟังหยิบอะไรไม่รู้แต่อ่านว่า Fi.3

ผม หยิบมาฟังป๊าปปปปปปป อิอิ มารู้ตอนหลังว่ายี่ห้อนี้เค้าดี ผมฟังโอ้ดีจริงๆฟังแล้ว เสียงสดดีเหลือเกินไปครั้งแรกที่ผมฟังเพลงแล้วเข้าลึกถึงเพลงแบบไม่เคยมีมาก่อนตั้งแต่ 15 ปี ยันมา 20 ฟังแต่ 128kb มาตอนนี้เหมือนประสบการณ์มันเปิดใหม่ สดกว่างใหญ่กว่า

ผม เอ่ยยยยประโยคนึง พี่ครับ มีตัวดีกว่าาาาาานี้ไหมครับ

[COLOR="Red"]คุณเปียส [/COLOR] เหมือนรอประโยคนี้เอ่ยออกมา หยิบเจ้า Fi.5 Pro กล่องชมพู

เรื่มหยิบมาใส่หู โดยคุณ เปียร ยัดไปในหูทันทีแบบไม่บอกกล่าว ผริบ ๆ ๆ ๆโดยที่ผมไม่ได้ตั้งตัว เอาละเสียบหูแล้ว เสียบหูแล้วเพลงเริ่มบรรเลง โอยเบสมันดีโว็ยเสียงแจ่มเหลือเกินจิงๆ เสียงเบสมันแน่นโคตรๆ ตุ๊บๆๆ กลองชัด เบสหนัก นักร้องได้หนักหน่วง เด่วๆเปลี่ยนเพลงบ้างสิ ไปลองฟังpop เจ๊บริสนี่ ตอนโด่งดังมาก แมร่งมันเหลือหลายอะไรขนาดนี้มันเป็นประสบการณฺ์เปิดใหม่ืที่ได้ลองของหนุ่มน้อยคนนึง

ผม
    เอ่ยอีกประโยคมีตัวอื่นเปรียบเทียบไหมครับ

เีปียส
    แล้วมีหูฟังทยอยมาให้ฟังเรื่อย ซึ่งผมปประทับใจ Fi.5 pro อยู่เป็นทุนแล้ว เอาวะไม่สนใจ หูตัวไหนแล้ว

สรุป
    รูทการด์ ตุ๊ด ด ด ด ด หมดไป 7990 รวมชาร์ 200 รวม ตีไป 8200

--------------------------------------------------------------------

รอบที่สอง เกี่ยวกับ ลำโพง Bose C5 เนี่ยแหละจุดเปลี่ยนอีกครั้งเด๋วมาต่อ

พิมไปเรื่อยๆตามอารมณ์

เพื่อนๆเคยเคยไหมฮะ จ่ายไปแบบเฮียมันเกินงบตรูไปมากเลยนะ มาแชร์กันฮะขำๆอิอิอยากลองเรื่องของเพื่อนบ้างๆ
    Last edited by punro937; 9 Feb 2009, 18:43:40.

3500 X2 ยังเกินเลย

คำเตือน- อย่าไปตั้งงบเกี่ยวกับ เสียง เพราะมันไม่เคยจบ(ถ้าไม่หมดเงิน)
    wa ha ha ha ha

Comment

หูฟังนี่เริ่มซื้อตั้งแต่ ม.4 มั๊ง เมื่อก่อนอะไรๆก็ sony
      แรกๆก็ซื้อเน้นถูกไว้ก่อน แล้วก็มองเพื่อนที่ซื้อหูอันละเป็นพันว่าบ้า แต่ไม่นานก็บ้าตามมัน
      แพงสุดสมัยเด็กๆจำได้ว่าเริ่มจาก รุ่น วินดิ้งเคส แปดร้อยกว่าบาทในสมัยนั้น ยันรุ่นที่มันมีท่อเบสยัดเข้ามาในหู สมัยนั้นกิ๊ฟมากๆ
      แล้วก็ไปเรื่อยๆเลย
      เพราะชอบซื้อหูรุ่นเล็กๆ เลยดูมีหลายตัว แต่จริงๆแล้วมันถูก T_T
      มีตั้งแต่ sony mdr จำไม่ไหว ผุพังตามกาล +สายแข็ง

aiwa earbud จำรุ่นไม่ได้อีกตัวนึง เสียงดีมากๆ ให้เพื่อนยืมไปหลายเดือนละพึ่งจำได้ สมัยนั้น 3-4ร้อยมั๊ง

mx-400 px100กล่องส้ม(ตัวนี้หาอยู่นาน)

AKG 310-312-314

ครีทีฟ HQ-1700 (โมสายคาดาสเรียบร้อย สายเดิมขัดใจมากๆ)

หูแถม Zune

fi5 pro (ใช้อยู่พักนึง ใส่ไม่สบายหูเลยต้องถอดใจ)

sony EX71 กับ inear yamaha

Shure E500 (ตัวนี้เคยฟังแรกๆ ไม่ค่อยสนในเท่าไหร่ แต่พอได้ของเพื่อนมาใช้อยู่ซักพัก พอได้ใช้จริงๆ ชอบเสียงมันจนทนไม่ไหว ต้องหามาเป็นเจ้าของบ้าง)

Alessandro MS1 Alessandro MS2i

ATH esw9 (ตัวนี้ได้มาเพราะดันไปชอบ W5000 แต่เงินไม่พอ เลยเอาน้องเล็กมาเป็นตัวประกันไว้ก่อน ^ ^)

แล้วก็พวก PHILIP ที่เค้าเอามาลดราคา มีอยู่3-4ตัว ไม่รู้รุ่นอะไรบ้าง จำได้แต่ SHP2000 เพราะอยู่ตรงหน้าพอดี

ปล.รู้จัก grado ครั้งแรกนี่วางทิ้งเลย ฟังแล้วไม่ชอบอย่างแรง แต่ไปๆมาๆ ก็ชอบซะงั้น ไม่รู้ทำไม

จำได้เท่านี้

sound การ์ด
      ก็มี Xfi EXmusic กะ 2zs ซึ่งขายกินเป็นอุจจาระไปเรียบร้อย
      เหลือ yamaha อยู่2ตัว กะ CT4810
      กะ dac diy อีกตัว แต่ไม่ค่อยได้ฟังเพลงกับคอมเลยไม่ได้ซีเรียส

ลำโพงคอมนี่ก็รู้สึกจะเริ่มด้วยอะไรก็ไม่รู็ แต่ที่มีอยู่พอจำซากได้ก็เริ่มตั้งแต่
      cretive inspire 2400
      sbs 370 (มีที่โมแล้วกะยังซิงๆอยู่อย่างละตัว)
      LEONA G9EX
      ALtec Lansing vs4121
      saag 10s (555+)
      ิboston ba635 อันนี้ได้มาไม่มี sat

headphone amp อีก3-4ตัว

ที่มีเยอะจริงๆตอนนี้จะเป็นพวกอุปกรณ์ diy + สายสัญญาณต่างๆ ไม่รู้ว่ามาถูกทางรึเปล่า เพราะดูๆแล้ว ไปซื้อเค้าใช้เลย น่าจะหมดตัวน้อยกว่าทำเองซะอีก 555555+
      Last edited by nitroboy; 10 Feb 2009, 04:00:27.

Comment

ขำๆทั้งนั้นส่วนมากจะเสียเงินแบบไม่ตั้งใจทำนองนี้

Comment

ถ้าให้พิม เยอะมากครับ

เมื่อก่อนคิดไว้ หูฟังบ้าไรแพงเกิน

ล่าสุดจะซื้อ fi 10 อยู่ 55555

Comment

Originally posted by leahlover View Post
            ถ้าให้พิม เยอะมากครับ

เมื่อก่อนคิดไว้ หูฟังบ้าไรแพงเกิน

ล่าสุดจะซื้อ fi 10 อยู่ 55555
            ลองเล่าทีครับฟังเพลินๆ อิอิ ช่วยเล่าทีครับผมอิอิ

Comment

fi 5 >tf10 >akg701 >x3 สรุป ชอบ tf10 สุด T-T

Comment

TF10 นี่แพงขนเห็นราคามือหนึ่งแล้วเป็นลมอ่ะครับตอนแรก

Comment

Working...
                X