Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนิดนึงคับกับการ์ดATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดนึงคับกับการ์ดATI

อยากรู้ว่าจิงใหมที่การ์ดATIรุ่นใหม่ๆอย่างเช่น3850 3870 4670 4870ใช้กับจอCRTแล้วภาพมันจะสั่น เห็นเค้าบอกมางั้นปรับfreshrateแค่ใหนก็ไม่หาย

ขอบคุณคับ

ผมใช้4870 กับ19นิ้วcrtไม่สั่นครับ

Comment

ไม่จริงครับ

Comment

มันน่าจะเป็นที่จอมากกว่าการ์ดจอน่ะครับ เพราะเคยใช้กับจอ 17 นิ้วไม่เห็นเป็นเลย

Comment

จอเสื่อมแล้วมั๊งครับอย่างนั้นอ่ะ

ผมใช้อยู่ทั้ง4670ทั้งCRTเลยครับ

เริ่มจะไปแล้วเหมือนกันจอผม เกือบๆ3ปีละ

Comment

ยืนยันอีกคนว่าไม่มีปัญหาที่ว่านี่เลย

Comment

มีปัญหาจริงๆ ครับกับจอ CRT

ไม่เกี่ยวกับจอภาพด้วยครับ

มันเป็นที่ค่าที่ตั้งไว้ใน CCC

มันจะมีอยู่เมนูหนึ่งที่มันกำหนด refresh rate ไว้ที่ 60Hz เองครับ

ผมไม่สามารถหาที่ปรับให้ได้ เพราะตอนนี้ผมมาใช้ 9800GTX+ แล้ว

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Radeon X700 ครับ

ไม่ต้องกังวลครับ ลองหาปรับมั่วๆดูใน CCC นะ

อ่อ ถ้าเรา refresh rate ในเมนู moniter ของวินโดว์ มันจะไม่มีผลครับ

ต้องไปแก้บล็อคที่ CCC อย่างเดียวเท่านั้น (ลองหาที่มันขึ้นว่า 60Hz นั่นแหละใช่เลยคับ)

สู้ๆ ครับ

ปล. ท่านที่บอกว่าไม่มีปัญหา เพราะจอ LCD มันจะไม่เห็นผลครับ เพราะมันใช้ผลึก ไม่ได้ใช้หลอดไฟ

Comment

^
                ^
                ไม่นะ ผมใช้ X700,1950Pro หรือ HD4850 ก็เคยลองกับจอ CRT 17" ไม่มีปัญหาอ่ะครับ ^_^

ยังไงเจ้าของกระทู้ก็ลองตามคำแนะนำท่าน ZpiicV ดูนะครับ ไม่เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน

Comment

มันน่าจะเป็นที่ driver หรือ CCC นี่แหละครับที่ไปตั้งค่าอะไรไว้

ผมเองก็เคยเห็นหลายๆคนเป็น

จำได้ว่าท่าน Gearhead เป็น แล้วหายไปเอง

ผม search หลายๆที่ก็ไม่มีคนแก้ได้ถูกต้องนะครับ

ส่วนผมหามั่วๆจนเจอ นอกนั้นก็ไม่ปัญหาไรแล้วครับ

ผมเพิ่งเห็นว่า จขกท ไม่ได้มีปัญหา แค่มาถามเฉยๆ 5555+

Comment

Originally posted by Au_ninja View Post
                    มันน่าจะเป็นที่จอมากกว่าการ์ดจอน่ะครับ เพราะเคยใช้กับจอ 17 นิ้วไม่เห็นเป็นเลย
                    ตามนั้นครับ

ขอนิด เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ

อะไรที่มันอยู่ใต้ดิน ก็เอาขึ้นมาบนดินให้หมดสิ เงินทั้งนั้น
                    เบื่อพรรคแมลงสาบ จู่ๆจะทำให้ตูเป็นหนี้อีกแล้ว
                    นอกจากกู้เขามาคิดหาวิธีอื่นหาเงินเป็นไหมฟระไม่มีความคิดแต่ริอยากมีอำนาจ

Comment

ซื้อจอใหม่

Comment

ผมลงวินโดว์บ่อยมาก ไม่เห็นต้องเคยแก้อะไรเลยครับ ค่าdefault ที่ผมชอบไปแก้ก็ไม่เกี่ยวกับ refresh rate แน่ๆ
                        Last edited by Ittipol02; 10 Feb 2009, 08:55:37. Reason: สะกดผิด

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวกับไดร์เวอร์ cccหรอกน่ะผมใข้ 3870 อยู่เคยต่อกับจอCRT 17นิ้วมาก่อนก็ไม่สั่นน่ะครับrefresh rate ก็60Hz ถ้ามั่นใจว่าเป็นที่refresh rateจริงๆก็เข้าCCCแล้วไปที่Displays Properties แล้วเลือกปรับrefresh rate เป็น 75 Hzจากตรงนั้นได้ครับ
                          ปล.มันจะมีผลทำให้เล่นเกมส์ PES2009 หนืดๆกระตุกครับ แต่ถ้าrefresh rate 60Hz ไม่มีปัญหา

Comment

แต่ก่อนที่ผมใช้ Flat CRT 19 ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะ ทั้ง 3850 3870 3870X2 ไม่เคยต้องไปปรับอะไรเลยอ่ะ
                            sigpic
                            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                            งดแรงชั่วคราว

Comment

ผมใช้ 4670 อยู่ กับ crt 17" ก่อนหน้านี้ ก็ใช้ได้ปกติ ปรับ refresh rate ได้ทั้ง 70 72 75 ก็เห็นผลว่ามันต่างกัน แต่อยู่ๆ วันนึง จอผมกับมี refresh rate ต่ำ จอกระพริบซะงั้น ลองกับ crt จออื่นก็เป็นครับ ตอนนี้ยังแก้ปัญหาไม่ได้ เดาว่าเป็น ที่ตัวการ์ด ไม่ driver ก็ hardware ล่ะครับ

Comment

Working...
                              X