Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯร้านเน็ต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมฯร้านเน็ต

ก่อนอื่นขอสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    วันนี้ผมมีคำถามเกี่ยวกับสเป็กร้านเกมส์(อินเตอร์เน็ต) หลังจากรอบที่แล้ว ได้สอบถามเรื่องสเป็กคอมฯส่วนตัว และ ได้ผลตามข้างล่าง(ลายเซ็น)เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

โดยส่วนตัวแล้ว ผมเห็นว่า เกมส์ออนไลท์เดี๋ยวนี้ เพียงแค่การ์ดจอออนบอร์ดก็เพียงพอแล้ว(ปรับสูงๆต่ำๆ ผลัดกันไป) จึงอยากช่วยแนะนำเรื่องบอร์ดและ cpu ให้ที

ผมเห็นร้านเพื่อนผมใช้บอร์ด ESC (740 มั้ง?) 5200+ และ 8500GT Ram 2GB(1slot) ผมว่ามันขาดๆเกินๆไงไม่รู้
    เหมือนจะเปลืองงบไปหน่อย แต่ถามว่าดีไหม? ก็ดี แต่...

จึงอยากรบกวนพี่ๆในเวปช่วยแบ่งบันความรู้กระผมที เนื่องจากต้องสั่งของเป็นจำนวนมาก (10-20เครื่อง) หากค่าใช้จ่ายตรงไหนลดได้ ก็จะเป็นการดี(ซึ่งต่างจากคอมส่วนตัว ที่ส่วนต่าง 1,000 บาทไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่)

:::สิ่งที่อยากได้:::
    - อย่างที่บอก เล่นเกมส์ออนไลท์เป็นหลัก
    - จำเป็นไหมต้องใช้การ์ดจอ
    - บอร์ดที่การ์ดจอออนบอร์ดแรงๆ (เผื่ออนาคต อาจจะมีการอัพเกรด)
    - cpu หัวเดียวพอไหม เดี๋ยวนี้

จะว่าไป บอร์ดของเจ้าของกระทู้ก้อจัดว่ามีออนบอร์ดแรงเปนดันดับต้นๆ แล้วนะครับ ผมว่า ถ้าท่านลองถอด 8800GT แล้วเอาตัวออนบอร์ดมาลองเล่นเกมส์ออนไลน์ที่จะเอามาเปิดร้าน คิดว่าท่านคงจะได้คำตอบจากการทดสอบด้วยตัวเอง

ส่วนเรื่อง cpu คิดว่าสองหัวน่าจะคุ้มค่ากว่านะครับไม่ต้องถึงกับตัวในลายเซ้นต์ก้อได้ 5000+ เล่นออนไลน์ในร้าน ก้อพอเพียง

Comment

จากประสบการณ์ ในการเปิดร้าน Internet Cafe ของผมนะครับ
      ผมว่านะครับ เกมออนไลน์ ออนบอร์ดเล่นได้ก็จริง แต่ไม่ลื่นครับ
      ถ้าเป็นเกม MMORPG อยู่ในแผนที่ๆ จำนวนคนเยอะๆ จะอืดเลยครับ
      เรียกว่าถ้าเกิดสงครามในเกม จะเล่นไมได้เลย ล่าบอสไม่ค่อยได้ด้วยเพราะ อืดจริงๆ

CPU ผมแนะนำ DualCore มากกว่า SingleCore เพราะประมวลผลได้เร็วกว่าอย่างชัดเจน
      CPU ที่แนะนำ คือ Intel Dualcore E5200 และ Athlon X2 5000+

แนะนำว่าควรจะใส่ VGA เพื่อให้ภาพในเกมส์ที่ราบลื่น ไม่ทำให้ลูกค้าเสียอารมณ์
      VGA ที่แนะนำ อย่างน้อยคือ Geforce 9400GT และ ATI HD4650 ครับ

Mainboard แนะนำ ของ Intel คือ G31M-ES2L และของ AMD คือ N61P-S ครับ

Comment

ถ้าเป็น M3A78-EM ล่ะครับ ต่างกันมากไหม
        ส่วนเรื่อง CUP ถ้าไปเล่นตัว ซีรี่ย์ 5000 มีคนเคยบอกว่า ระหว่าง 5000+ กับ 5200+ มีตัวไหนไม่รู้(จำไม่ได้)ดีกว่า

ใครมีเวปหรือข้อมูลเกี่ยวกับ การ์ดจอออนบอร์ด ช่วยแนะนำทีนะครับ (พอดีไม่ได้ศึกษามาเลย)

Comment

7300GT ก็น่าจะพอมั้ง

Comment

ดันทีครับ
            อยากได้หลายๆความคิดเห็น

Comment

สนใจแบบร้านผมก็ได้นะครับ

intel E7300
              asus P5Ql-PRO
              asus 8600gt 512
              kington 2 gb

หลักก็เท่านี้ครับนอกจากนั้น ยืดยุ่น เอา

Comment

ถ้าไม่มีคู่แข่ง ก็ใช้ ออนบอรืด ได้เลยครับ แต่ แนะนำว่า ออนบอรืดที่แรงๆหน่อย ค่าตัวบอรืดจะแพง

เราไปใช้ บอรืดราคาถูกๆหน่อย กับพวก 9400GT DDR3 ดีกว่าครับ เพิ่มอีกนิด แล้วคุณจะติดใจ

ผมลองมาแล้วครับ ออนบอร์ด แล้วปรับต่ำสุดเอาใว้(nf7) เล่นน่ะเล่นได้ แต่มันเสียอารมณ์

ผมผ่านมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ แต่ผมก็ทน จนผมมีวันนี้ อิอิ

cpu 2หัว ตอนนี้ ราคาก็ไม่แพงแล้ว หัวเดียว ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าจนน่าสนใจเท่าไร ครับ

ฟันธง
                -CPU 2หัว
                -บอรืดถูกๆสัก1400-1500
                -9400GT DDR3 (ไม่ใช่ DDR2 นะครับ)
                -แรม ตัวเดียว 2G/800 ครับ

Comment

Originally posted by เด็กนอกสังกัด View Post
                  ถ้าไม่มีคู่แข่ง ก็ใช้ ออนบอรืด ได้เลยครับ แต่ แนะนำว่า ออนบอรืดที่แรงๆหน่อย ค่าตัวบอรืดจะแพง

เราไปใช้ บอรืดราคาถูกๆหน่อย กับพวก 9400GT DDR3 ดีกว่าครับ เพิ่มอีกนิด แล้วคุณจะติดใจ

ผมลองมาแล้วครับ ออนบอร์ด แล้วปรับต่ำสุดเอาใว้(nf7) เล่นน่ะเล่นได้ แต่มันเสียอารมณ์

ผมผ่านมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ แต่ผมก็ทน จนผมมีวันนี้ อิอิ

cpu 2หัว ตอนนี้ ราคาก็ไม่แพงแล้ว หัวเดียว ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าจนน่าสนใจเท่าไร ครับ

ฟันธง
                  -CPU 2หัว
                  -บอรืดถูกๆสัก1400-1500
                  -9400GT DDR3 (ไม่ใช่ DDR2 นะครับ)
                  -แรม ตัวเดียว 2G/800 ครับ<<<1x1 ไม่ดีกว่าเหรอครับ???
                  เห็นว่ามี พรบ. เก็บ Log ตอนนี้ยังใช้อยู่ไหมครับ

Comment

ดันทีครับ
                    ขอเพิ่มเติมคำถามนะครับ เอาละเอียดๆหน่อย

แบบแผนที่ผมวางไว้คือ
                    1. มีเครื่องใช้งานประมาณ 10-20 เครื่อง (ต้องดูสถานที่ก่อน) ไม่รวมเครื่องคิดเงินและเครื่อง saver
                    2. ว่าจะมีอุปกรณ์เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และของจุกจิกขายด้วยบ้างเล็กน้อย

สิ่งที่ผมอยากทราบคือ
                    1. สเป็กเครื่องที่ใช้งาน
                    1.1 จำเป็นไหมต้องมีการ์ดจอ ผมเห็นว่า ออนบอร์ดเดี๋ยวนี้ก็แรงในระดับเล่นเกมส์ออนไลท์ได้ทุกเกมส์อยู่แล้ว(แต่ก็มี คนบอกว่า ออนบอร์ด วอร์ไม่
                    -หนุก)
                    1.2 cpu ถ้าไปใช้ หัวเดียว รุ่นสูงๆ กับ 2 หัวรุ่นต่ำถึงปานกลาง อันไหนดูดีกว่ากัน
                    1.3 ถ้าจำเป็นต้องมีการ์ดจอ ยกตัวอย่างเช่น 4670 นี้ น้อยไปหรือสูงไปครับ
                    2. ถ้าผมใช้แยกสาย ระหว่าง เน็ต กับเกมส์ ต้องทำอย่างไรบ้าง
                    2.1 การแยกสายนี้ ไม่ใช่ว่า ฝั่งหนึ่งเป็นเครื่องเล่นเกมส์ อีกฝึ่งเป็นเครื่องเล่นเน็ตใช่ไหมครับ
                    2.2 การโหลดแพทเกมส์ต่างๆ เป็นการใช้งานในฝั่งของเกมส์หรือเน็ตครับ
                    3. ผมอยากจะลง โรแบค ให้ทุกเครื่อง เพื่อป้องกันปัญหา เรื่องข้อมูล และ ไวรัสต่างๆ อีกทั้งยังเป็นการป้องปรามเด็กๆที่เข้าไปเล่นซุกซนในเครื่อง
                    3.1 ติดปัญหาอยู่ที่ เกมส์ออนไลท์จำเป็นต้องโหลดแพท มีทางแก้ไขไหมครับ
                    3.2 เคยได้ยินมีคนบอกว่า ใช้เครื่อง poxy ได้ ไม่ทราบว่าวิธีการและหลักการทำงานเป็นอย่างไร

ปัญหาข้อข้องใจมีมากไปหน่อย ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
                    ถ้า ไม่เป็นการรบกวนมากเกินไป ผมก็อยากได้ความคิดเห็นว่าร้านเกมส์ในระดับ 10-20 เครื่อง ควรเป็นอย่างไรบ้างในความคิดของทุกคน และสิ่งที่ผมต้องการมากเกินไปหรือเปล่า

อ่อ เรื่อง log ร้านเกมส์ด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับข้อคิดเห็นดีๆที่ได้กรุณามอบให้ผม

Comment

ถ้าร้านเกมส์ ออนไลน์อย่างเดียว ขอตอบ แบบงูๆปลาๆนะคับ
                      1. จำเป้นต้องมีการ์ดจอคับ งั้นมี ออกอาการแน่ๆ เวลากิลวอ+ เวลาเข้าตลาด คนเยอะๆ -*-"
                      1.2 ต้อง 2 หัวละ แนะนำ AMD x4000-4200 พอ เอาเกมส์ ออนไลน์อยุ่หมด
                      1.3 การ์ดจอ x1650 ยังได้ หรือไม่ก็ 2600 หรือ 3650 256 หรือ 512 m 128 bit ddr2 เอาอยุ่หมด แต่ถ้าเหลือทุนก้เอา ddr3 ไป
                      2.1 การแยกสาย มีแบบ กำหนกเกดเวเอง หรือ จะทำเซิร์ฟเวอร์ พวก ip cop หรือ cc 4.2
                      2.2 การดหลดแพทส์ คือ การโหลดแพทส์เกมส์คับ ทุกอาทิตย์เกมส์ทุกเกมส์ จะมีการโหลดแพทส์
                      3.1 ใช้โปรแกรมคิดเงินซ่อนไดร์ d แล้วใช้โปรแกรมคืนค่า คืนค่าเฉพาะไดร์ c
                      3.2 ทำไม่เป็น ไม่อยากเสียงตังค์ จ้างคนอื่น แต่มีโปรแกรมสลับสายเน้ต ได้แค่คลิ้กเดียว
                      พรบ log ไฟล์ ใช้ กล้องวงจรปิด บันทึกเอาเลย 90 วัน ฮาร์ดดิส 250 g เอาอยู่
                      ปล: ดีจัยด้วยนะคับ ที่มีเพื่อน จะมาร่วมชะตากรรมอีก 1 ท่าน 555+
                      ยังไงท่าน pm เมล์มาคุยกันนะคับ

Comment

ร้านเกมส์ = การ์ดจอแรง+จอใหญ่+Net เร็ว(แยกเนตแยกเกมส์)
                        http://cafe.d-everything.com/index.php?topic=14.0;wap2
                        Last edited by effman; 11 Feb 2009, 06:07:52.

Comment

สรุปแล้ว จขกท. เลือกได้แล้วหรือยังคับ

แต่สำหรับผม

ผมเลือกการ์ดจอแยก

สาเหตุนะคับ ผมไม่อยาก เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย ยอมจ่ายเงินทีเดียวคับ

-เราจะเปิดให้บริการ ดังนั้นเราควรเอาใส่เขามาใส่ใจเราด้วยเช่นกัน ( ลูกค้าคือประเจ้า ไม่มีลูกค้าก็ไม่มีเงิน )

แรม 2 GB ตัวเดียวเลยคับ ไม่ต้องไปแยก 1GB 2 ตัวหรอกคับ

CPU Dual Core ไปเลยคับ

อีกอย่างคุณตั้งงบในใจของคุณไว้ที่เท่าไรคับ

Comment

ถ้าร้านเกมส์ ออนไลน์อย่างเดียว ขอตอบ แบบงูๆปลาๆนะคับ
                            1. จำเป้นต้องมีการ์ดจอคับ งั้นมี ออกอาการแน่ๆ เวลากิลวอ+ เวลาเข้าตลาด คนเยอะๆ -*-"<<< ok งั้นการ์ดจอ แต่จะเอาอะไรดีล่ะ ข้อต่อปาย
                            1.2 ต้อง 2 หัวละ แนะนำ AMD x4000-4200 พอ เอาเกมส์ ออนไลน์อยุ่หมด<<<2.0?
                            1.3 การ์ดจอ x1650 ยังได้ หรือไม่ก็ 2600 หรือ 3650 256 หรือ 512 m 128 bit ddr2 เอาอยุ่หมด แต่ถ้าเหลือทุนก้เอา ddr3 ไป<<<4670 นี้มากไปเหรอครับ?
                            2.1 การแยกสาย มีแบบ กำหนกเกดเวเอง หรือ จะทำเซิร์ฟเวอร์ พวก ip cop หรือ cc 4.2<<<saver น่าสนใจ ต้องศึกษาดูก่อน
                            2.2 การดหลดแพทส์ คือ การโหลดแพทส์เกมส์คับ ทุกอาทิตย์เกมส์ทุกเกมส์ จะมีการโหลดแพทส์<<<คือใช้ฝั่งสายเกมส์ ไม่ใช่สายเน็ต?
                            3.1 ใช้โปรแกรมคิดเงินซ่อนไดร์ d แล้วใช้โปรแกรมคืนค่า คืนค่าเฉพาะไดร์ c<<<เพิ่งคิดได้
                            3.2 ทำไม่เป็น ไม่อยากเสียงตังค์ จ้างคนอื่น แต่มีโปรแกรมสลับสายเน้ต ได้แค่คลิ้กเดียว<<<เพื่อนบอกทำเป็นครับ แต่ต้องสละ(หรือซื้อใหม่)อีกเครื่อง แต่อยากรู้ว่าวิธีการทำงานเป็นยังไง
                            พรบ log ไฟล์ ใช้ กล้องวงจรปิด บันทึกเอาเลย 90 วัน ฮาร์ดดิส 250 g เอาอยู่<<<คิดว่าต้องมีอยู่แล้ว(ถ้างบเหลือ)
                            ปล: ดีจัยด้วยนะคับ ที่มีเพื่อน จะมาร่วมชะตากรรมอีก 1 ท่าน 555+
                            ยังไงท่าน pm เมล์มาคุยกันนะคับ
                            ยินดีครับ (คาดว่าจะได้เปิด ถ้าหาทำเลไม่ได้จริงๆ คงต้องยุบไปขายก๋วยเตี๋ยวแทน 555+)

สรุปแล้ว จขกท. เลือกได้แล้วหรือยังคับ

แต่สำหรับผม

ผมเลือกการ์ดจอแยก<<<ครับ การ์จแยก เราก็มานั่้งคิดเหมือนกันว่า ถ้าร้านเปิดใหม่ ลงทุนต่ำๆ มันก็เหมือนร้านอื่นๆที่เปิดมานาน แต่ไม่ยอมอัพเกรดคอมเลย แล้วมันจะมีประโยชน์อะไร ไหนๆก็ร้านใหม่ซิงๆ คนเค้ามาเล่นก็อยากเห็นอะไรเจริญหูเจริญตา จริงไหมครับ?

สาเหตุนะคับ ผมไม่อยาก เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย ยอมจ่ายเงินทีเดียวคับ

-เราจะเปิดให้บริการ ดังนั้นเราควรเอาใส่เขามาใส่ใจเราด้วยเช่นกัน ( ลูกค้าคือประเจ้า ไม่มีลูกค้าก็ไม่มีเงิน )

แรม 2 GB ตัวเดียวเลยคับ ไม่ต้องไปแยก 1GB 2 ตัวหรอกคับ<<<แล้วมันก็ไม่เป็น Dual จิครับ (เกี่ยวไหมหว่า)

CPU Dual Core ไปเลยคับ<<<ครับ แน่นอนแล้ว แต่ยังเหลือรุ่นอยู่

อีกอย่างคุณตั้งงบในใจของคุณไว้ที่เท่าไรคับ<<<ไหลได้ครับ ถ้า 10 เครื่องอาจจะต่ำหน่อย แต่ถ้าทำเลดี ก็อาจจะ 20 ทุนก็จะเพิ่มขึ้นมาอีก
                            ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ ต่อไปนี้คงไปศึกษาเรื่องเซฟเวอร์อีกรอบ

Comment

Working...
                            X