Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดมี IDE 1ช่อง (สีฟ้า) ทำไมต่อพ่วงไปอีกอันไม่ได้ครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดมี IDE 1ช่อง (สีฟ้า) ทำไมต่อพ่วงไปอีกอันไม่ได้ครับ..

Asrock NF6P-VSTA

บอร์ดมี IDE 1ช่อง (สีฟ้า) ทำไมต่อพ่วงไปอีกอันไม่ได้ครับ..(สายมีสองหัว)

ผมจะต่อ HDD กับ DVD RW

ถ้าต่อพ่วงสองตัว มันติดแค่ ฮาร์ดดิส มองไม่เห็น DVD

แต่ถ้าต่อ DVD RW แค่สายเดียว มันมองเห็นครับ. . .

หรือว่าต้องทำยังไง แนะนำด้วยครับ นี่ผมออกมานั่งร้านคอม เพื่อตั้งกระทู้ถามเลย

Set จั๊มเปอร์รึยังครับ

เคยเป็นเหมือนกันครับผม

Comment

Originally posted by makwan View Post
      Set จั๊มเปอร์รึยังครับ

เคยเป็นเหมือนกันครับผม
      ขอวิธีโดยละเอียดได้ไหมครับท่าน...

ในที่เข้าใจคือ เซ็ทฮาร์ดดิส เป็น master

แล้ว DVD จะทำเป็นสล๊าฟยังไงครับ เกี่ยวข้องกับสายสีเทาๆ ที่เราต่อจาก

cd1 ตรงเมนบอร์ดเข้าไปที่ตัว dvd รึเปล่าครับ ..

Comment

Originally posted by indytrade View Post
        ขอวิธีโดยละเอียดได้ไหมครับท่าน...

ในที่เข้าใจคือ เซ็ทฮาร์ดดิส เป็น master

แล้ว DVD จะทำเป็นสล๊าฟยังไงครับ เกี่ยวข้องกับสายสีเทาๆ ที่เราต่อจาก

cd1 ตรงเมนบอร์ดเข้าไปที่ตัว dvd รึเปล่าครับ ..
        ไม่เกี่ยวกับสายเทาๆครับ

ให้ดูด้านหลังของ dvd/hdd มันจะมีบอกว่าให้ใส่แบบไหนเป็น master แบบไหนเป็น slave ครับ
        แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับท่าน

Comment

ได้แล้วครับท่าน ขอบคุณครับบบ

Comment

Working...
          X