overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 65

Thread: ลองใช้ ของดีระดับน่าพอใจ ในราคาไม่ถึง 3000 ค่ะ

OverclockZone Member -NuCre@m-'s Avatar

Default ลองใช้ ของดีระดับน่าพอใจ ในราคาไม่ถึง 3000 ค่ะ

ความเดิมตอนที่แล้ว หลังจากได้มาป่วนกระทู้ทีห้อง Sound ถึง 2 กระทู้
    ก็ได้ตัดสินใจไป 1000 tip เมื่อตอนเที่ยง เพื่อที่จะซื้อ sound card และลำโพงใหม่ค่ะ
    ดูกระทู้อยู่หลายสิบรอบก็เลยมาลงที่ sound Creative Audigy Value (เนื่องจากผิดพลาดทางเทคนิคบางประการ 555+)
    หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ

แล้วก็ลำโพง หลังจากเดินดูประมาณ 3-4 รอบ ไปได้ตัวนี้มาค่ะ
    Divoom Xforce2 อ๊ะ.. ๆ อย่าเพิ่ง งง คือครีมไปลองฟังเทียบกันดูมาหลายตัวอยู่เหมือนกันค่ะ
    ทั้ง Xforce3 Xforce5 MicroLab X3 แต่ตัวที่เสียงถูกใจกลับเป็นตัวนี้ค่ะ

ฟังละเสียงใสสุด สบายหู เบสไม่หนักมาก ไม่เหมือน Xforce5 หรือ microlab เสียงมันฟังดูรกๆน่ะค่ะ แต่ตัวลำโพงอาจจะดูดีกว่าตัวนี้ ที่สำคัญ ตัวที่เลือกมันบังเอิญเป็นตัวที่ถูกสุดอีกต่างหากค่ะ เข้าทางเลย อิอิ

มาดูอุปกรณ์ในกล่องกันค่ะ
    ก็ไม่ค่อยมีอะไรมาก(จริงๆ) มีลำโพง ตัวเล็ก 2 กับซัพ 1ตัว ตามแบบ2.1ทั่วไป และส่วนที่เป็นvolume control ซึ่งมีรูสำหรับต่อหูฟัง และ เครื่องเล่น MP3ได้ด้วยค่ะ

สภาพของวัสดุที่ใช้และลักษณะภายนอก
    วัสดุที่ใช้ก็มาตรฐาน ของทำจีนในราคา1850 ถือว่าไม่ได้ดีมากแต่ก็ไม่ถึงกับห่วยไปซะทีเดียวค่ะ
    ด้านหน้าทั้งลำโพงตัวเล็ก และซัพ ใช้เป็นพลาสติกสีดำเงา ก็สวยไปอีกแบบแต่น่ากลัวจะเป็นรอยง่ายนะคะ ส่วนตัวปรับ volume เป็นสีดำเงาปุ่มสีเงิน ปุ่มปรับเสียง ซ้าย-ขวา แหลม ทุ้ม ทั้งหมดจะอยู่ด้านข้างของซัพค่ะ ที่ไม่ชอบอยู่อย่างคือ ตัวหน้าดอกลำโพงไม่มีที่ปิดกลัวมือหรือทำอะไรไปโดนจะขาดเอาน่ะค่ะ

ด้านหลัง มีเพียงช่องต่อ Input - output อย่างละ 2 รูและสวิทช์ เปิด-ปิดเท่านั้นค่ะ

ด้าน Sound Card
    ได้เอา Creative SB Audigy Value มาแปลงเป็น X-Fi Xtreme Audio แล้วก็มาลองเปิดฟังกันดูว่าจะเสียงดีกว่าเดิมมั๊ย

เพลงที่จะใช้มาลองฟังดูก็แผ่นที่ฟังประจำๆสุดค่ะ (คิดว่าน่าจะพอแยกแยะออกได้ว่าดีขึ้นมั๊ย)
    กรรมการ งานนี้ได้แก่.... พี่บอย โกสิยพงษ์ : Rhythm & Boyd

ผลการลองฟังดู ปรากฏว่า........ เสียงที่ได้ ดีกว่าเดิม มากกกกกกก เสียงใสปิ๊งๆเลยค่ะ ส่วนเสียงเบส อาจจะทึบๆไปบ้าง คนขายบอกว่าต้องใช้ไปซะพักแลวเสียงจะดีขึ้น(จริงป่าวเนี่ย) ทีแรกเห็นลำโพงตัวนี้ ข้างกล่องก็เขียนว่า GAMING นึกว่าเสียงจะออกมาแนวเบสหนักๆ แต่นี่กลายเป็นเสียงใสปิ๊งเลยค่ะ

สรุปว่า การลงทุนซื้อของมาอัพเกรดเกี่ยวกับเสียงคราวนี้ถือว่าพอใจมากค่ะ คุ้มสำหรับเงินที่ลงไป ในราคาไม่ถึง 3000 บาท
    Creative SB Audigy Value : 1050 บาท
    Divoom Xforce2 : 1850 บาท

รวม 2900 บาท
    จบละค่ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ช่วยกันตอบใน 2 กระทู้ที่ไปตั้งคำถามมาค่ะ
    และที่สำคัญ ยังทนอ่าน mini รีวิวอันนี้จนจบได้อีก (อิอิ เป็น รีวิวห่วยสุด ใน OCZ เลยมั๊งคะเนี่ย)

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

ลําโพงสวยดีครับ เป็นอีกทางเลือกนึง สําหรับงบ 1850 บาท

OverclockZone Member cmo's Avatar

ว่างๆลองยกลำโพงมาเทสต์กับเครื่องผมดูละกัน

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ไม่ให้หนุ่มๆไปช่วยหิ้วล่ะครับ
    แถวนี้ว่างหลายคน
    (ผมก็ว่าง)
    เหอๆๆๆๆ

OverclockZone Member JO's Avatar

สวยดีครับทั้งลำโพงและจขกท.

อิ อิ

OverclockZone Member fist007's Avatar

ติดที่เป็น Audigy Value

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

เลือกเอง ซื้อเอง ใช้เอง เพราะ เชื่อหูตัวเอง ต้องอย่างนี้ซิ

OverclockZone Member sierra's Avatar

Good Job!

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

หน้าตาหยั่งก่ะ a600 เลยแฮะ

ดีครับ รีวิวเล็กๆ แต่ก็ไช้ใด้

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

ลำโหงหน้าตาหรูดีแท้ ^^

ดีจัง จบแล้ว เหอะ ๆ โชคดี ๆๆ อิอิ

OverclockZone Member makotom's Avatar
    สุขาภิบาล3, รามคำแหง, สุพรรณบุรี

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    หน้าตาหยั่งก่ะ a600 เลยแฮะ

ดีครับ รีวิวเล็กๆ แต่ก็ไช้ใด้
    เหมือน a600II จริงๆด้วย

OverclockZone Member punro937's Avatar

ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

สิ่งที่พอใจที่สุดคือสิ่งที่ดีที่สุด อาเมน

OverclockZone Member leahlover's Avatar

มัน a600II ชัดๆ Y-Y

OverclockZone Member indyz's Avatar

sat เล็ก แต่ sub อลัง ดี แฮะ

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

แหล่มมากมาย ^^

OverclockZone Member poypoy's Avatar

ลำโพง สวยดีครับผม

OverclockZone Member nra's Avatar

ดีใจด้วยคนสวย

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ไม่รู้ใคร copy ใคร
    .............................

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

เป็นการเริ่มต้นทีดี ครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks