overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยด้วยคะงานหายหมดแล้วคะ...ไม่รู้จะทำงัยแล้ว

OverclockZone Member kap_arakok's Avatar

Red face ช่วยด้วยคะงานหายหมดแล้วคะ...ไม่รู้จะทำงัยแล้ว

คือว่าคอมเราไม่รู้เป็นไรมันช้ามากๆๆๆๆถึงมากที่สุด

ก็เลยตัดสินใจลงวินโดวน์ใหม่ซะเลย

แต่ก่อนมีแค่ 2 disk คือ C,D

ก็เลยลองแบ่งใหม่เป็น 3 พาติชั่น

แล้วแล้วทีนี้ก็มี 3 Disk

พอลงวินโดวนืเสร็จเปิดเครื่องมาข้อมูล Disk D หายหมดเลยคะ

นั่งกลุ้มจะเป็นบ้าแล้ว

งานเอย ข้อมูลเอย ไหนจะโปรแกรม ไหนจะหนังกะเพลง

แงๆๆๆๆๆๆ....อันอื่นไม่สำคัญหรอก

แต่งานที่เราจะต้องส่ง...ไฟนอล...ถ้าไม่ส่งคือติด F นี่สิ

เราทำเสร็จแล้วนะ...แต่เราก็ไม่รู้จะเอามันคืนมาได้งัย

อีกอย่าง....ถ้าจะทำใหม่คงไม่ทัน

ช่วยเราทีนะจ๊ะ....ด่วนๆเลยเด้อ

ขอบใจล่วงหน้าจ้า....

หรือไม่ก็ติดต่อเรามาก็ได้...082-0497841

คือมันจำเป็นจริงๆคะ...หวังว่าจะมีวิธีแก้

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

ใช้โปรแกรมกู้ครับ ลองหาดูในกูเกิ้ลมีเยอะ วิธีกู้ก็คือสแกนหาพาร์ทิขั้นที่เราหั่นมันออกไปแบบว่า มี CกับDอยู่ แล้วหั่น D ได้ E อีกตัว ก็แสกน D กับ E เลยครับ เพราะงานเ้ก่ามันจะอยู่ 2 ไดร์ นี่แหละครับ ปล ห้ามลงโปรแกรมหรืองานอะไรไปในไดร์ที่ Dกับ E เด็ดขาด เดี๋ยวมันจะหากู้มูลไม่เจอเพราะมันโดนงานใหม่ทับไป

OverclockZone Member kap_arakok's Avatar

พอจะแนะนำโปรแกรมที่ดีๆได้ไหมคะ

ปล.ถ้าเราลงโปรแกรมสแกนไวรัสไปแล้วจะเป็นไรไหม

ลงไปเมื่อกี๊เองอ่ะ

ทำไมบอกช้าจัง

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

แสกนแบบละเอียดนะ เจอแน่ครับ

Red face

[QUOTE=!HaNaMi!;6202522]แสกนแบบละเอียดนะ เจอแน่ครับ[/QUOT

ทำยังงัยคะ...บอกขั้นตอนหน่อย

ขอบคุณมากที่แนะนำ

ถ้ากูได้...จะช่วยชีวิตคนไม่ตั้ง 1 ชิวิตนะเนี่ย

ปล.ถ้าได้จริงเดี๋ยวเลี้ยงข้าวจานนึงเลยอ่ะ

ถ้าจะกูคืนทุกไฟล์มันจะทำได้ไหมคะ

ตอบทีนะ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ลองโปรแกรม File Scavenger ดูครับ หาเจอ 80-90% แต่ไฟล์ที่ชื่อเป็นภาษาไทย ต้องมาเปลี่ยนชื่อเองนะครับ

มันอาจจพเห็นทุกไฟล์
    แต่เอากลับมาได้ไม่หมดทุกไฟล์ครับ
    กู้แบบละเอียดคือมันจะมีให้เลือกอะครับลองหาดูก่อนนะผฝจำไม่ได้ แต่มันนานมากๆๆๆ ถ้ากู้แล้วมันนานๆสันนิฐานว่ากู้แบบละเอียดแล้วครับ

ส่วนมากที่จะได้กลับมาจะเป็น document นะ แต่พวกรูปจะเสียเท่าที่เคยเจอมานะครับ

OverclockZone Member

1.ว่าแต่ตอนนี้ไดร์มันมีไดร์อะไรบ้าง บางทีไดร์มันอาจจะถูกซ่อนไว้ก็ได้น่ะ
    ลองเข้าไปดูก่อนคลิกขวา Computer-->Manage-->Disk Management เมื่อเจอไดร์ต่างๆแล้วลองคลิกขวาที่ไดร์แล้วเลือก open ดู (ผมมั่วๆเอาน่ะ )
    2.แล้วคุณลงวินโดว์ไดร์ไหนไปล่ะครับ?

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

แนะนำอีกตัวครับ Power Data Recovery พวกไฟล์ออฟฟิตกู้ได้เกือบรอยเปอร์เซนต์ครับ (95% up)
    ส่วนพวกไฟล์มีเดียต้องลุ้นครับว่าเสียหายมากน้อยเพียงใด

ปล.ลองหาใน Google ครับ มันจะมีวิธีสอนอยู่อ่ะ

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

Wink

การแบ่ง พาติชัน ออกใหม่ก่อนการลงวินโดว์ มันต้อง ฟอร์แมต ไดว์ให้ใหม่ทั้งหมดนะ สันิฐานว่า ทดลองเรียนรู้ด้วยตัวเอง แบบว่าทฤฏีไม่ต้อง (ตู) ต้องลองทำเอง ก็จำไว้เรียนรู้แล้วกันนะครับ แต่คุณไม่ได้บอกว่า แบ่ง พาติชันอะไรยังไง จะยังไงก็ตามก็ขอโดยสรุปเลยละกันนะครับครับ
    คำแนะนำ 1. ถ้ามีเวลาที่จะศึกษาหาวิธีเอง ก็ทำได้แต่ก็ใช้เวลาและอาจจะ...หายวับไปเลย (เพราะอาจลงโปรแกรมไปทับมันแล้วอย่างที่ข้างบนบอกมา) 2. หากมั่นใจว่าในฮาด์ไดว์ ไม่มีข้อมูลลับที่จะทำให้ตนเองและคนอื่นเสียหาย และต้องการอยากได้งานกลับมาจิง ก็นำไปร้านจ้างเขาครับ (พยายามสอบถามให้ชัวร์ก่อนละกัน) 3. เพลงและโปรแกรม ไม่ต้องเสียดายครับ และไม่ต้องพยายามกู้กลับมาครับ หาใหม่ได้
    ขอให้สำเร็จ ครับ
    Last edited by kik_k26; 11 Feb 2009 at 18:46:27.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

แบ่งพาทิชั่นใหม่=ลบข้อมูลเดิมออกนะครับ นอกจากมีฮาร์ดดิส2ลูก

Bookmarks

Bookmarks