overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: กระจกต่อ กับน้ำแข็งแห้ง

OverclockZone Member kenobi99's Avatar

Default กระจกต่อ กับน้ำแข็งแห้ง

สือเนื่องจากกระทู้ที่แล้วทำให้พบว่้า ไม่น่าจะสามารถเก็บอะไรเหลวๆได้
    ผมเลยถามใหม่ว่าถ้า ตัดกระจกแบบตู้ปลา แต่ให้เป็นระบบปิดแล้วเก็บน้ำแข็งแห้ง
    จะทำได้ไหมครับ คือผมกะจะทำแบบนี้ครับ
    เอากระจกมาตัดเป็น แบบ case ให้อยู่ข้างใน แล้วอีกชั้นมีช่องว่างสัก 5 ยกขึ้นมาสัก 5 cm
    เอาไว้ใส่ dry ice จากนั้น ดูดอากาศในชั้น case ออกให้หมด
    ผมคิดว่า อุณหภูมิ ภายในส่วนช่องเคสน่าจะต่ำ และที่สำคัญไม่มีหยดน้ำมากวน
    ส่วน ผิวด้านนอกจะมีหยดน้ำมากมายแค่ไหน ช่างมัน เพราะข้างในคงทำเป็นระบบปิดไปหมดแล้ว
    ยังไงช่วยชี้แนะทีนะครับ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ก็ทำไม่ได้อีกหละ เพราะจะต่อแบบไหนจะใช้อะไรมาดูดอากาศออก เพราะการจะดูดอากาศออกที่ทำให้อากาศกับความชื้นหมดไปเหมือนระบบคอมเพรสเซอร์ต้องใช้ระะบบปิดสนิทจริงๆไม่งั้นก็ไม่มีประโยชน์นะครับ แล้วยิ่งถ้าจะคิดมาใช้ในห้องส่วนตัวตลอดเวลาด้วยนี้เลิกคิดได้เลย ได้ตายไม่รู้ตัวแน่นอน เพราะคาร์บอนไดออกไซค์ล้วนๆ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เดี๊ยวนะ แล้วจะดูดอากาศออกยังไงครับ

ว่าแต่ท่านคิดจะทำอะไร ผมไม่รู้เรื่องเลย
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Quote Originally Posted by kenobi99 View Post
    สือเนื่องจากกระทู้ที่แล้วทำให้พบว่้า ไม่น่าจะสามารถเก็บอะไรเหลวๆได้
    ผมเลยถามใหม่ว่าถ้า ตัดกระจกแบบตู้ปลา แต่ให้เป็นระบบปิดแล้วเก็บน้ำแข็งแห้ง
    จะทำได้ไหมครับ คือผมกะจะทำแบบนี้ครับ
    เอากระจกมาตัดเป็น แบบ case ให้อยู่ข้างใน แล้วอีกชั้นมีช่องว่างสัก 5 ยกขึ้นมาสัก 5 cm
    เอาไว้ใส่ dry ice จากนั้น ดูดอากาศในชั้น case ออกให้หมด
    ผมคิดว่า อุณหภูมิ ภายในส่วนช่องเคสน่าจะต่ำ และที่สำคัญไม่มีหยดน้ำมากวน
    ส่วน ผิวด้านนอกจะมีหยดน้ำมากมายแค่ไหน ช่างมัน เพราะข้างในคงทำเป็นระบบปิดไปหมดแล้ว
    ยังไงช่วยชี้แนะทีนะครับ
    สนับสนุนทุกความคิดสร้างสรรคับ
    แต่ของพวกนี้ไม่เหมาะกับระบบปิดคับ ถ้าวัตถุที่ใช้ไม่สามารถทนแรงดันสูงๆได้ก้อบรึ้มมม เคยเหนที่เค้าเอา dice ใส่ขวดใส่น้ำปิดฝาขวดมั้ยคับ ระเปิดขวดดีๆนี่เอง
    ถ้าจะทำแนะนำให้ทำเป็นจุดๆไปคับ จะดีกว่า เช่นแช่เฉพาะ cpu nb แรม การ์ดจอ

OverclockZone Member atompro's Avatar

ระวังนะครับ พอใจในสิ่งที่มี ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Blu-Raymon's Avatar
    U-Thong, Suphanburi

ทำได้ครับ แต่ท่านต้องศึกษาเรื่องนั้นๆให้ดีก่อน

OverclockZone Member Pring's Avatar

ทำอารายระวังหน่อยนะคับ เคยมีเด็กตำน้ำแข็งแห้งกรอกขวดโค้กลิตรที่เป็นแก้ว ใส่น้ำเข้าไปเสร็จปิดฝาเขย่า

เท่านั้นแหละคับ ขวดแก้วที่ว่าหนาๆ ระเบิดใส่ท้องเด็ก โชคร้ายที่ส่งโรงบาลไม่ทัน เศษแก้วทะลุอวัยวะภายในหลายส่วนคับ

OverclockZone Member Beer o.c.'s Avatar

ทำอารายระวังหน่อยนะคับ เคยมีเด็กตำน้ำแข็งแห้งกรอกขวดโค้กลิตรที่เป็นแก้ว ใส่น้ำเข้าไปเสร็จปิดฝาเขย่า

เท่านั้นแหละคับ ขวดแก้วที่ว่าหนาๆ ระเบิดใส่ท้องเด็ก โชคร้ายที่ส่งโรงบาลไม่ทัน เศษแก้วทะลุอวัยวะภายในหลายส่วนคับ
    "ทัน" หรือ "ไม่ทัน" ครับท่าน

OverclockZone Member Auto HD's Avatar

น่าจะได้นะ

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

ทำได้แต่ว่าไม่เหมาะครับ นอกจากประเด็นที่ท่าน nong f บอกไปแล้วว่าไปที่ระเหยออกมาจากน้ำแข็งแห้ง มันจะกลับไปเป็นสารตั้งต้นแบบเดิมซึ่งมันก็คือ ก๊าซคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ ล้วนๆนะครับ เล่นในห้องนอน หรือที่ปิดผมว่าอันตรายมากครับ

อีกอย่างแม้ว่ามันจะช่วยให้ระบบเย็นได้จริง แต่ว่าระยะยาวผมว่ามันไม่คุ้มต่อการลงทุน หากจะเล่นจริงๆเล่นแค่น้ำก็พอครับ ซื้อน้ำแข็งแห้งมาใช้ทุกวัน จมทุนบานเลย แถมเป็นของใช้แล้วหมดไปด้วย เหมือนเอาเงินไปละลายเลยครับ เล่นน้ำเบื่อยังขายทิ้งได้

แต่หากจะทำเพื่อลองวิชา ก็ไม่ได้เสียหายครับ ผมก็อยากเห็นของแปลกเหมือนกัน ไม่ค่อยมีใครทำกัน ไอเดียบรรเจิดมากครับ

Bookmarks

Bookmarks