overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ปิดเครื่องคอมแล้วไฟที่เม้าส์กับคีบอดย์ไม่ดับครับ ทำไงดี

OverclockZone Member pae_partech's Avatar

Default ปิดเครื่องคอมแล้วไฟที่เม้าส์กับคีบอดย์ไม่ดับครับ ทำไงดี

ปิดเครื่องคอมแล้วไฟที่เม้าส์กับคีบอดย์ไม่ดับครับ ต้องดึงปลั๊กออกไฟที่เม้ากับคับอดย์ถึงจะดับ
    มันปกติไหมครับ เครื่องเก่าไม่เป็นนะครับ

ใช้ amd athlon 64 + asrock + rox 512

มีวิธีแก้ยังไง จะเกี่ยวกับที่ผมไม่ได้จัมฟ์ เมนบอดกับเคสหรือเปล่าครับ คือจั้มไม่เป็น
    เลยจั๊มฟ์ไปแค่สวิตเปิดเครื่อง อย่างเดี่ยว ครับ อนึ่งใครมีเมตาสอนผมจั๊มหน่อยครับ
    ตอนนี้ที่เคสไม่มีไฟติดเลย 55 แต่เครียดตอนที่สั่งปิดเครื่องไปแล้ว หน้าจอดับหมดแล้ว แต่เม้าส์กับคีบอดย์ไฟยังติดอยู่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ผมก็เป็นครับ สเปกตามรายเซ็น
    เม้าส - ไฟไม่ดับ
    คีย์บอร์ด - ไฟดับ

OverclockZone Member nongnomnam's Avatar

ถอดปลั๊กซิครับ ดับแน่ๆ อิอิ ล้อเล่น ครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

powersupply จะจ่ายไฟ 5Volts ตลอดเวลาที่ เสียบสาย

OverclockZone Member Axus's Avatar

ย้ายจัมเปอร์USBPW หรือ KBPWR ครับ ลองศึกษาได้จากคู่มือของบอร์ดครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Confirm Rep.บนครับ
    บางเครื่อง ฟังก์ชั่น KeyBoard PWR WakeUP ก็ทำให้มันไม่ตัดไฟได้เหมือนกันครับ

แต่ที่แน่ๆ น่าจะแบบRep.บน ย้ายจัมเปอร์

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เครื่องผมใช้มา2บอร์ดแล้วรู้สึกไม่มีจั้มเปอร์ทั้งคู่เลย
    แต่พอดีมีสวิตซ์ แค่ปิดเครื่องแล้วสับสวิตซ์
    เพราะบางทีผมก็แค่เปิดสวิตซ์ไว้เพื่อชาร์จแบตผ่านเหล่าUSBทั้งหลาย

OverclockZone Member mob_x_remix's Avatar

ถ้ามันไม่ดับ มันมีผลอะไร มั้ยครับ เพราะที่บ้าน ก็เป็นเหมือนกัน ( เป็นมาเป็นหลายปีแล้ว แต่ปัจจุบันก็คงยังใช้งงานได้ตามปกติครับ )

OverclockZone Member

ของผมก็เป็นครับ ตอนนี้ใช้บอร์ด m2n-e เมื่อก่อนตอนใช้ m2v ไม่เป็นครับ พอเครื่องดับไฟที่เมาท์ กับคีย์บอร์ดก็ดับเลย แต่ตอนนี้พอเครื่องดับไฟที่เมาท์ กับคีย์บอร์ดไม่ดับ

OverclockZone Member pae_partech's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำตอบครับ

ถ้ามันเป็นกันหลายคน และไม่มีปัญหาอะไรก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ

เวลาปิดคอมก็ดึงปลั๊กออก ที่ถามนี้กลัวว่าบอรด์มีปัญหาครับ แต่เห็นหลายคนเป็นก็สบายใจละ

มีเพื่อน 55+

OverclockZone Member pann's Avatar

ผมติดแค่ เมาส์นะแต่ดันเป็นเมาส์ใส LED สารพัดสีเปลี่ยนเองไปเรื่อยๆ แดงมั้ง ฟ้ามั้ง เขียวมั้ง
    ปิดไฟจะนอนหลอนชิป... อิอิ

siamzone's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่/เชียงราย

ปกติ คับ
    ลองดู จัมเปอร์ USBPW หรือ KBPWR ครับ ที่เมนบอร์ด คับ
    ถ้าเอาชัวร์ถอดปลั๊กออก คับ ชัวร์ ไม่เปลืองไฟด้วย อิอิอิ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ผมว่ามันไม่เป็นไรหรอกครับปิดเครื่องแล้วไฟติดของผมก็ติดแต่ติดที่เมาส์ กระพริบๆ อิอิ ไม่เป็นไรหรอกครับไฟมันออนไลท์ ง่ายๆเมื่อใช้เสร็จแล้วก็ถอดปลั๊กจะได้ไม่เปลืองไฟนะครับ
    ปล. ถ้าเสียบสายจั้มเปอร์ผิดนี่อาจจะทำให้บอร์ดช้อตได้นะครับระวังนะครับอ่านคู่มือดีๆนะครับ เพราะผมเคยโดนมาแล้ว เสียบผิดที่บอร์ดเกือบเน่าครับ
    Last edited by tkhacker; 5 Mar 2007 at 12:08:30.

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ไม่เป็นไรหรอก ก็ปล่อยมันเหอะครับ

ซื้อปลักไฟราง ที่มีสวิตช์แบบมีไฟสีแดงๆมาครับ ช่วยท่านได้ ไม่ต้องดึงปลั้ก

ที่ร้าน ตอนปิดร้านปิดไฟขึ้นไป นอน ร้านอย่างสวยเลยครับ เม้า สีต่างๆ พากัน ปล่อยแสง

ออกมาแข่งกัน อิอิ (ปล่อยใว้ไม่เคยสับ เบรกเกอร์ตัดไฟมาหลายปีแล้วครับ)

คุณนอกสังกัด ปิดร้านคอมแล้วเปิดผับต่อได้เลยสิครับ 555 ท่าจะสวยงามจริงๆ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

Jumper จะอยู่บริเวณหลัง Port PS/2

ตรงนั้นจะมี Jumper อยู่โดดๆ

สลับขามันซะ แล้วไฟจะไม่ติดที่ Mouse

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ผมเสียบ UPS อ่ะ อิอิ (ปลั้กแบบเปนลางมีสวิทก็ใช้ด้วย *3*)

ล้อเล่นน่า
    Guest

เปลี่ยนไปใช่เมาส์ลูกกลิ้ง สิ -*-

OverclockZone Member Khomson's Avatar

ของผมไม่มีปัญหาครับ เพราะว่า ไม่ค่อยจะได้ดับเครื่อง
    อิ อิ
    เปิดโหลดบิททั้งวัน..

Bookmarks

Bookmarks